Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมเป็นฟรีแลนซ์ คิดจะวางแผนเพื่อการเกษียณโดยซื้อกองทุน RMF ถือว่าผ่านไหมครับ ดียังไงกับเราบ้างเอ่ย?

ผมทำอาชีพฟรีแลนซ์รับงานอิสระครับ ผมได้ศึกษามาคร่าวๆ และเลือกกองทุน RMF เพื่อวางแผนการเกษียณ อยากถามว่าการตัดสินใจแบบนี้ ถือว่าผ่านไหมครับ ถ้าเป็นคุณจะเลือกไหม กองทุน RMF เนี่ยมันดีกับเราระยะยาวอย่างไร ใครมีประสบการณ์ด้านนี้แนะนำผมทีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Malisa

การลงทุนใน RMF ถือเป็นหนึ่งช่องทางที่ช่วยในการวางแผนเกษียณได้จริงครับ เพราะเป็นการลงทุนในระยะยาว เราจะขายคืนหน่วยลงทุนได้ก็เมื่ออายุครบ 55 ปีบริบูรณ์ โดยผลตอบแทนที่ได้ก็เป็นเรื่องผลประโยชน์ทางภาษีจากการหักค่าลดหย่อนในปีที่ซื้อหน่วยลงทุนด้วย บวกกับส่วนต่างของราคาหน่วยลงทุนในวันที่ขายกับวันที่ซื้อ ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับผลการดำเนินงานของกองทุนครับ

2020.01.24 7:35

Charoen

ผมก็ใช้อยู่ ชอบที่มีมีหลายกองทุนให้เลือก และมีนโยบายที่แตกต่างกัน ตั้งแต่กองทุนความเสี่ยงต่ำที่ลงทุนในตราสารเงิน/พันธบัตรรัฐบาล ไปจนถึงกองทุนที่มีความเสี่ยงสูงที่ลงทุนในทรัพย์สินทางเลือก เช่น ทองคำ มันก็ขึ้นอยู่กับการคาดการณ์ของผู้ลงทุนอย่างเราว่า สินทรัพย์ใดน่าจะให้ผลตอบแทนที่ดีที่สุดในระยะยาวน่ะครับ

2020.01.24 7:35

Verner

ถ้าอยากวางแผนเกษียณการลงทุนในกองทุน RMF ก้เป็นทางเลือกที่ดี แต่ถ้าคุณบอกว่าทำงานฟรีแลนซ์ก็อาจจะยากหน่อย เพราะมีข้อกำหนดในการลงทุนที่ไม่อิสระเท่าที่ควร มีกำหนดระยะยาวและต้องลงทุนเท่าๆกันทุกเดือนทุกๆครั้งถ้าคุณมีรายได้ไม่มากบางเดือนอาจจะลำบากได้ถ้าต้องลงทุนต่อเนื่อง แล้วถ้าฉุกเฉินบางเดือนไม่มีงานก็เอาเงินมาใช้ไม่ได้นะ ต้องรอเวลาเท่านั้นแนะนำให้ลงทุน LTF ดีกว่า

2020.05.29 9:38

บิ้ว

ถ้ามีเงินมากขนาดนั้นที่จะซื้อกองทุน rmf ได้ก็ดีค่ะ แต่ถ้าไม่ได้มีเงินมากขนาดนั้นอาจจะนึกถึงประกันชีวิตที่ช่วยให้เราสามารถได้รับการคุ้มครองไปด้วย และสะสมทรัพย์ไปด้วยก็ได้นะคะ เพราะว่าเป็นการลงทุนอย่างหนึ่งที่ช่วยให้เราสามารถมีเงินเก็บไว้สำหรับอนาคต ตอนวัยเกษียณค่ะ จะได้รับการคุ้มครองในเรื่องของสุขภาพด้วย

2020.10.07 9:9

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ธนาคารดิจิทัล,การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (อี วอลเล็ต)

อยากสอบถามเรื่องการถอนเงินบัญชีฟอเรกซ์หน่อยครับ

การลงทุนหุ้น,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้นกลุ่มเกษตรและอาหาร

All (บัตรเครดิต)

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

การตลาดตอนนี้ ธุรกิจไหนที่กำลังจะอิ่มตัว ธุรกิจไหนที่กำลังจะรุ่ง?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต วีซ่า

วัยรุ่นอย่างเราก็ต้องไปดูหนังบ่อยเป็นธรรมดาแต่อยากดูให้คุ้มต้องAEON M GEN

บัตรเครดิต อิออน เอ็ม เจ็น วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

Thanachart Black Diamond บัตรเครดิตให้สิทธิพิเศษที่เหนือกว่าบัตรอื่น

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี