Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมเป็นชาวฟรีแลนซ์คนนึง ที่มองหากองทุนรวมที่เหมาะๆ แบบให้ผลตอบแทนสูงกว่าการฝากในธนาคารครับ รับความเสี่ยงได้สูงระดับนึงเลย ขอเพื่อนๆแนะนำหน่อยสิครับ

ผมเป็นชาวฟรีแลนซ์เต็มตัวคนนึง ตอนนี้อายุ 30 ปี ออกจากงานบริษัทที่เคยทำ แต่อยากมองหากองทุนรวมที่เหมาะสักหน่อย เอาแบบให้ผลตอบแทนสูงกว่าการฝากในธนาคารครับ ก็มีเงินเย็นอยู่ก้อนนึงรับความเสี่ยงได้สูงอยู่ ขอเพื่อนๆแนะนำหน่อยสิครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วรรณา

ถ้าคุณสามารถรับความเสี่ยงจากการขาดทุนได้ กล้าได้กล้าเสีย แนะนำตัวนี้ครับ กองทุนที่เน้นลงทุนในหุ้น คือ กรุงศรีหุ้นปันผล (KFSDIV) แต่ถ้าสนใจ กองทุนที่ลงทุนในต่างประเทศ ก็ต้องกรุงศรียุโรปอิควิตี้ (KF-EUROPE) และ กรุงศรีโกลบอลเฮลธ์แคร์อิควิตี้ปันผล (KF-HEALTHD) อันนี้รวยจริงแน่นอน

2020.01.24 7:35

Dentharonee

พื้นฐานแล้ววัตถุประสงค์ของการลงทุนมีผลต่อการเลือกของเราครับ อย่างการรับความเสี่ยงจากการขาดทุนได้แค่ไหน ถ้าเป็นเงินลงทุนที่ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ในระยะ 1-2 ปี แบบที่ว่า การแบ่งลงทุนในกองทุนที่มีความเสี่ยงสูงมากขึ้นจะดีต่อคุณแน่ะๆ เพื่อโอกาสในการได้รับผลตอบแทนที่สูงกว่า เช่น กองทุนที่ลงทุนในหุ้น หรือกองทุนที่ลงทุนในกองทุนต่างประเทศตามความเห็นข้างบนเลยครับ

2020.01.24 7:35

สุพิศ

ต้องยอมรับก่อนนะครับว่า ชีวิตฟรีแลนซ์ ไม่เหมือนกับการที่เราทำงานเป็นมนุษย์เงินเดือน ดังนั้นการหากองทุนจที่ดีจึงเป็นเรื่องสำคัญมากจริงๆครับ เพระายิ่งความเสี่ยงสูง ผลตอบแทนก็ยิ่งสูง ซึ่งการลงทุนด้วยการทุนอื่นๆ ควรจะขึ้นอยู่กับจุดประสงค์ของการลงทุน ว่าจะรีบใช้เงินมากน้อยแค่ไหน ลองหาเป็นกองทุนที่มีความเสี่ยงต่ำดูก่อนไหมครับ

2020.03.18 4:28

Chula

เราก็เป็นฟรีแลนซ์นะ แล้วอยากทำให้เงินออมเพิ่มขึ้นเลยเลือกการลงทุนแบบ LTF อะ แล้วเราเองก็เป็นลูกค้าของธนาคารกรุงศรีเลยรู้แต่กองทนุ LTF ของกรุงศรีเท่านั้น ก็เลยจะแนะนำได้แค่ของกรุงศรีนะ มีกองทุน LTF หลายกองทุน เช่น KFLTF50 เป็นการลงทุนในหุ้นตามดัชนี แล้วก็มีกองทุน PHATRALTFD เป็นการลงทุนในหุ้นที่มีโอกาสเตอบโตสูงกว่ามระยะลงทุนกลางๆไม่ยาวมากเราลงทุนอันนี้นี่แหละ

2020.05.29 9:39

แบม

เช่นเดียวกันค่ะแนะนำเป็นกองทุนรวม ltf เลย สามารถช่วยในการลดหย่อนภาษีได้ และเป็นการเก็บเงินไว้สำหรับช่วงวัยเกษียณหรือในอนาคตด้วย ถ้าตัวเดียวไม่พอก็ทำไว้หลายๆตัวก็ได้นะคะขึ้นอยู่กับเงินที่เราได้รับ ถ้าได้รับเงินดีก็อย่าเพิ่งใช้หมดในช่วงเวลาอายุขนาดนี้ เก็บไว้กับกองทุนรวมก็ได้จะได้มีเงินใช้ในวัยเกษียณเยอะๆ

2020.10.23 13:23

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex

ใครใช้​ exness บ้างใช้ดีไหม

Exness / เอกซ์เนสส์

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (การลงทุน)

ใครเคยใช้บริการของhotforexกันบ้างคะ?ทำไมถอนเงินออกมาได้ช้าจัง เพื่อนๆเคยเจอไหม??

HotForex / เอชเอฟ มาร์เก็ต

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

All (บัตรเครดิต)

ทำไมบัตร ktc อนุมัติช้าจังครับ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

PTT Blue Credit Card ของธนาคารกสิกร

บัตรเครดิต พีทีที บลู / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี