Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การมีรายได้ทางเดียวแย่ไหมครับ ถ้าเราบริการมันแบบเป็นมืออาชีพและโฟกัสดีๆไปเลย เราจะประสบผลสำเร็จไหมครับ

ผมเคยได้ยินหลายคนบอกว่า เราต้องมีรายได้หลายๆทางเข้าไว้ เผื่อกระจายความเสียงไปในตัวด้วย แต่ผมมองว่าการโฟกัสความรู้ความสามารถของเราจริงๆ ในอาชีพแขนงที่เลือก แล้วทำให้มันเป็นมืออาชีพมันดีแบบยาวนานกว่า ใครคิดแบบผมบ้าง แล้วคุณพบความสำเร็จแบบไหนบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Suda

ผมว่าดีนะครับ ไม่ต้องเสียเวลาไปกับงานเยอะแยะมากมายย่อมดีกว่า แม้การทำงานหลาย ๆ อย่างอาจทำให้มีเงินสดจากหลายทางก็จริง แต่เวลาของเราโดยเฉพาะกับครอบครัว คนที่เรารัก และรักเรา การทำงานเพียงอย่างเดียวให้ดีจะทำให้เรามีเวลาเหลือให้กับครอบครัว สร้างความสุขในใจได้มากกว่าครับ

2020.01.24 7:35

Jessupha

ดิฉันมองว่า แม้เรามีรายได้ทางเดียวแต่ถ้ารู้จักวางแผนทางการเงินก็ประสบความสำเร็จในชีวิตและมีความสุขได้นานกว่าค่ะ เช่น การออมเงิน การนำเงินออมไปลงทุนต่อยอดให้งอกเงย การวางแผนที่ดีควรเผื่อเงินไว้ยามฉุกเฉิน และให้พอใช้ในยามเกษียณ ชีวิตเราก็มีแค่นี้ค่ะ อย่าไปหาอะไรเยอะเกินตัวเลย

2020.01.24 7:35

Hazle

การมีรายได้ทางเดียวมันเก่าไปแล้วนะเราว่า อย่างน้อยๆควรหารายได้เสริมและหลายๆทางจะปลอดภัยมากกว่า เพราะอะไรไม่แน่นอนคุณอาจจะตกงานได้แบบไม่รู้ตัวถ้ามีรายได้ทางเดียวจะเดือดร้อนได้นะ หาทางสร้างรายได้ช่องทางอื่นสำรองเอาไว้น่าจะดีกว่า เราเองใช้การลงทุนในกองทุนเพื่อสร้างรายได้อีกทางหนึ่ง แล้สหางานเสริมออนไลน์ทำไปด้วยรู้สึกปลอดภัยกว่า

2020.05.29 9:39

ออส

ผมว่ามันเสี่ยงอยู่นะครับ เพราะถ้าคุณเจ้าของกระทู้ลองมองเศรษฐกิจของเราดีๆจะเห็นว่ามีความเป็นไปได้สูงที่จะปิดตัวลงยังไงผมก็อยากจะให้ลองหางานเสริมดูนะครับ แต่ถ้าคุณเจ้าของคิดว่าการหางานเสริมมันยากผมก็ขอแนะนำให้คุณเจ้าของกระทู้คิดหาวิธีและทางออกสำหรับธุรกิจไว้ด้วยนะครับเก็บเงินออมไว้เยอะๆครับเป็นทุนยามฉุกเฉิน

2020.10.20 14:44

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เจ้าของธุรกิจ,All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ บาร์บีคิวพลาซ่า

All (การจ้างงาน)

อายุเยอะแล้วตกงาน มีงานไม่จำกัดอายุไหม

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

ลาออกจากงาน

ใบผ่านงานคืออะไรสำคัญมากไหม?

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

All (การลงทุน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

งบเท่าไหร่ เปิดร้านเสริมสวยได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี