Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ควรวางแผนเรื่องการดูแลรถยนต์และค่าใช้จ่ายอย่างไรบ้างสำหรับคนทำธุรกิจส่วนตัวเล็กๆแบบผม

ผมคิดว่าการเริ่มธุรกิจส่วนตัวว่ายากแล้ว การบริหารชีวิตและหมุนเงินยากกว่าครับ แต่เพื่อเริ่มธุรกิจนี้ รถยนต์แบบกระกะที่บรรทุกของหนักได้ จำเป็นต่องานผม เลยอยากทราบว่า การออกรถใหม่สักคันแบบนี้ ควรดูแลเรื่องค่าใช้จ่ายอย่า่งไรถึงฉลาดครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

pariwat

มีการใช้งานก็ต้องมีการดูแลใช่ไหมครับ ผมว่าการศึกษาเรื่องศูนย์ตัวแทนจำหน่ายรถยนต์หลาย ๆ ที่ก็จำเป็น เพราะเซลล์ของแต่ละที่อาจให้ข้อเสนอที่แตกต่างกันไป เราต้องเลือกศูนย์รถที่ไว้ใจได้ เพราะเราต้องอยู่กับศูนย์นั้นหลายปี ทางที่ดีควรเป็นตัวแทนจากยี่ห้อรถยนต์ที่เราต้องการจะซื้อ ดูประวัติของศูน ถามข้อมูลจากคนรอบข้างที่เคยไปใช้บริการ และอยู่ใกล้บ้านเราครับ

2020.01.24 7:35

บุญรัตน์

ต้องวางแผนเรื่องค่าใช้จ่ายมากมายที่พ่วงกับการมีรถครับ ซึ่งค่าใช้จ่ายประจำก็พวก ค่าผ่อนชำระกู้ซื้อรถยนต์ที่เป็นรายจ่ายก้อนใหญ่สุด ส่งผลกระทบต่อสภาพคล่องมากที่สุด และเป็นภาระต่อเนื่องยาวนาน 5-7 ปี นอกนั้นก็จิปาถะพวก ค่าน้ำมัน ค่าแก๊ส และค่าธรรมเนียมเดินทาง ค่าใช้จ่ายในการดูแลบำรุงรักษารถยนต์ ค่าประกันภัยรถยนต์ และการต่อทะเบียน เป็นต้น

2020.01.24 7:35

นาค

มีรถใช้ไม่ได้มีค่าใช้จ่ายแค่ค่าน้ำมันรถนะอย่าเข้าใจผิด มันไม่ง่ายขนาดนั้นต้องคิดให้หมด ทั้งค่าต่อทะเบียน ค่าพรบ. ค่าประกัน ค่าน้ำมันเครื่อง ค่าบำรุงรักษาตามระยะยเวลาที่ศูนย์ ค่าใช้จ่ายเยอะแยะจะตายตาลายไปหมด เพื่อวางแผนค่าใช้จ่ายต้องคิดค่าใ้จ่ายพวกนี้ตามความเป็นจริงไปด้วยแล้วจะบริหารได้ดี อย่าคิดแค่คร่าวๆเท่านั้นนะเดี๋ยวเงินหายไปจะงง

2020.05.29 9:40

มาสนัย

ผมเขามาก็เพราะอยากรู้เหมือนกันครับ555 แต่พอเข้ามาแล้วทำให้ผมนี้เครียดหนักเลยครับไม่แน่ใจว่าจะซื้อรถดีไหม ถ้าซื้อแล้วผมจะได้ประโยชน์มากขึ้นหรือเสียเงินไปเปล่าๆกันแน่ ซึ่งในความคิดผมตอนนี้คงต้องเลื่อนไปก่อนเนื่องจากงานผมยังไม่จำเป็นต้องใช้รถใหม่ตอนนี้ครับ แต่ถ้าผมเป็นคุณเจ้าของกระทู้ผมจะลองเสี่ยงซื้อดูนะครับ

2020.10.20 15:49

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

มีงบน้อยลงทุนปลูกผักขายก็จะดีไหม?

All (การจ้างงาน)

อยากทำงานเป็นนักฟุตบอลอาชีพแต่ยังไม่มั่นใจคุณสมบัติของตัวเองครับ?

เริ่มทำงาน,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

การทำอาชีพค้าขายให้รวยหรือมีเงินเก็บได้ไหม?

All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินแค่ 3,000 กว่าบาท ลงทุนขายอะไรดี

All (หารายได้)

สนใจอยากเปิดร้านขายสินค้าทุกอย่างราคา 20 บาทจะต้องติดต่อซื้อสินค้าจากที่ไหนได้บ้างคะ?

All (การจ้างงาน),All (การป้องกันกัย)

สงสัยว่าที่ร้านเจอปัญหาเรื่องความไม่ซื่อสัตย์ของพนักงานเข้าซะแล้ว จะจัดการอย่างไรดีคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี