Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เรื่องรอบการตัดบัญชีของบัตรเครดิต เราควรวางแผนการใช้จ่ายอย่างไรให้ฉลาด?

อยากใช้เครื่องมือทางการเงินอย่างบัตรเครดิตให้เกิดผลประโยชน์จริงๆ เลยอยากรู้ค่ะว่า เรื่องรอบการตัดบัญชีของบัตรเครดิต เราควรวางแผนการใช้จ่ายอย่างไรให้ฉลาดค่ะ ถึงมันจะเป็นเหมือนจถดเริ่มต้นเล็กๆ แต่เราว่าถ้าวางแผนดีๆก็ช่วยประหยัดได้ไม่น้อยเลย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ขจี

ส่วนตัวแล้ว สำหรับผมการรู้เรื่องรอบตัดบัญชีของบัตรแต่ละใบจะช่วยให้สามารถวางแผนการใช้บัตรได้ดีและเหมาะสมขึ้นครับ เพราะถ้ามีการวางแผนดี เราก็จะขยายระยะเวลาการชำระได้สูงสุดถึง 45 วัน แบบปลอดดอกเบี้ย เช่น บัตรเครดิตตัดบัญชีวันที่ 10 ของทุกๆเดือน ถ้าเราเริ่มใช้บัตรตั้งแต่วันที่ 11 เป็นต้นไป ช้าลงเพียง 1 วัน รอบการจ่ายบัตรก็ขยายเวลาแล้ว

2020.01.24 7:35

Preecha

ยิ่งไปกว่านั้น ช่วงปลายปีแบบนี้ผมว่าบัตรเครดิตบางประเภทยังให้มีการชำระแบบผ่อน 0% นาน 3 เดือน หรือ 6 เดือนอยู่ ถ้าเราวางแผนดีๆ ก็จะสามารถเดินทางไปพักผ่อน ท่องเที่ยว กินใช้ แบบบินก่อน กินก่อน แล้วค่อยกลับมาผ่อนทีหลังได้สบายๆ แต่ห้ามลืมว่า หลังมาแล้วก็ต้องเตรียมเงินไว้สำหรับผ่อนชำระแบบ 0% ในทุกๆ เดือนให้เรียบร้อยด้วย

2020.01.24 7:35

Nataya

ผมเองเป็นคนหนึ่งที่ใช้บัตรเครดิตไปแบบไม่มีจุดมุ่งหมายที่แน่นอน โดยเฉพาะเรื่องของระยะเวลาการผ่อนชำระการตัดยอดอะไรก็ตามไม่สนใจเลยครับเมื่อบิลมาก็ไปจ่ายไม่เคยจำด้วยซ้ำว่าบัตรเครดิคแต่ละใบของผมนั้นตัดยอดเมื่อไหร่ พอดีผมมีบัตรเครดิตหลายใบ ซึ่งที่ผ่านมาการไม่จดจำข้อมุลพวกนี้ก็ไม่ได้ทำให้ผมมีปัญหาอะไรในการผ่อนชำระเพียงแค่ผ่อนเต็มจำนวนไม่ชำระขั้นต่ำก็พอแล้วนะผมคิดว่า

2020.05.29 17:55

สาลี่

คุณควรจะรู้จักวันที่ที่เกี่ยวข้องของบัตรใบที่ใช้อยู่ก่อนนะคะเช่น วันตัดบัญชี และ วันกำหนดจ่ายชำระ ทำไมฉันถึงบอกแบบนั้นก็เพราะว่าถ้าคุณรู้เรื่องพวกนี้ก็จะช่วยคุณให้สามารถที่จะวางแผนการจ่ายเงินได้ง่ายในแต่ละวันค่ะ และนอกจากนั้นคุณจะสามารถคำนวณเวลาของระยะเวลาปลอดดอกเบี่ยได้สูงสุดประมาณ 45-50 วันตามเงื่อนไขของบัตรเลยค่ะ

2020.10.21 10:57

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

ห้างแม็คโคร ทำไมไม่รับบัตรเครดิตเจ้าอื่น

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

อายุเท่าไหร่ถึงจะสมัครบัตรหลักได้

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (เกษียณอายุ),เงินบำนาญ

ข้าราชการรับเงินบำนาญสามารถทำบัตรเครดิตได้มั้ยคะ

All (อี วอลเล็ต)

แอป Dolfin Wallet ผูกบัตรอะไรได้บ้าง?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

All (ประกัน)

ลายเซ็นหลังบัตรเครดิตเซ็นหวัดๆ ได้มั้ยปลอดภัยกว่ามั้ย

บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต)

เงินเดือน 20000 จะได้วงเงินบัตรเครดิตประมาณเท่าไหร่คะ

บัตรเครดิต อิออน วีซ่า คลาสสิก / อิออน ธนสินทรัพย์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ ซื้อตั๋วหนัง 1 ใบได้ถึง 2

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร KTC Vejthani Hospital Visa Signature มีบริการดีด้วยนะเธอ

บัตรเครดิต เคทีซี โรงพยาบาลเวชธานี วีซ่า ซิกเนเจอร์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ มีสิ เติมน้ำมันให้ตังค์คืน

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,ประกันการเดินทาง

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม ทำให้ ประกันอุบัติเหตุ

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม

บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด ได้ดูหนังเพลิน

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,All (บัตรเครดิต)

บัตร UOB Preferred เธอรู้มั้ยได้เครดิตเงินคืนด้วยนะ

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีเฟอร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี