Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันชีวิตแบบสะสมทรัพย์ ช่วยเราในเรื่องลดหย่อนภาษีอย่างไรบ้าง

ถ้าพูดถึงทางเลือกในการลดหย่อนภาษี ผมว่ามีเยอะจนเลือกไม่ถูก เลยจะคัดจากสิ่งที่ผมใช้จริงและมีอยู่อย่าง ประกันชีวิตแบบสะสมทรัพย์ เลยถามหน่อยครับ มันช่วยเราในเรื่องลดหย่อนภาษีได้ดีแค่ไหน ใครก็มีแบบผมบ้าง มาคุยกันหน่อย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ธงชัย

ประกันชีวิตโดยเฉพาะประกันชีวิตแบบสะสมทรัพย์ มักเป็นตัวช่วยลำดับแรกๆ โดยเฉพาะคนที่อยากเน้นลดหย่อนภาษีเป็นหลัก ไม่อยากให้เงินต้นหาย มีผลประโยชน์ที่เป็นตัวเงินในจำนวนที่รู้แน่นอนนับตั้งแต่วันที่ตัดสินใจค่ะ ข้อดีคือ เงินคืนจะไม่ถูกหักภาษี ณ จ่าย มีเงินคืนระหว่างสัญญาและมีการชำระเบี้ยเพียงครั้งเดียว (Single Premium) เป็นทางเลือกในการสร้าง Passive Income ที่สามารถใช้สิทธิลดหย่อนภาษีได้ค่ะ

2020.01.24 7:35

Suntarankul

เงินคืนที่เราได้รับจากประกันชีวิตแบบสะสมทรัพย์ จะเป็นผลตอบแทนที่มีรูปแบบเป็นพันธะสัญญาระหว่างบริษัทประกัน กับผู้เอาประกัน เพียงแต่จำนวนเงินคืนที่ว่ามีการกำหนดเป็น % ของเงินเอาประกัน ไม่ใช่ % ของเบี้ยประกันที่จ่ายไป จึงต่างจากดอกเบี้ยของหุ้นกู้ที่กำหนดเป็น % ของมูลค่าที่ตราไว้ และเงินคืนที่ว่าอาจมีความถี่ในการจ่ายคืนเป็น รายปีหรือปีเว้นปี ตามแต่ละแบบประกัน จึงคุ้มกว่าค่ะ

2020.01.24 7:35

Thitiwut

ถ้าใครวางแผนเรื่องของภาษีอยู่แล้ว และชอบการรักษาสิทธิ์ในเรื่องของภาษีเงินได้ และการลดหย่อนภาษีคงพลาดไม่ได้เลยที่จะทำประกันชีวิตแบบสะมทรัพย์เพราะเป็นการลดหย่อนภาษีที่คุ้มค่ามากกว่าประกันไหนๆ ประกันสะสมทรัพย์เป๋นการสะสมทรัพย์ไปเรื่อยๆระยะยาว ทำให้มีการเสียภาษีในระยะยาวดังนั้นจึงจะได้รับการลดหย่อนภาษ๊ที่คุ้มค่าครับ

2020.05.29 17:56

อานอย

ผมไม่เคยใช้ครับแต่อยากรู้ข้อมูลเกี่ยวกับการการลดหย่อนภาษีของประกันชีวิตแบบสะสมทรัพย์เลยเข้ามาครับ ซึ้งผมเข้ามาแล้วก็ยังมีข้อมูลจากคอมเม้นไม่มากแต่ก็ถือว่าช่วยได้เยอะเลยครับดีกว่าผมไปนั่งหาเอง5555 ยังไงก็ขอบคุณสำหรับกระทู้และคอมเม้นที่ดีๆนะครับที่ทำให้ผมประหยัดเวลาไปได้เยอะเลย ไว้คราวหลังผมจะย้อนกลับมาดูข้อมูลจากคอมเม้นถัดไปนะครับ555

2020.10.21 12:37

ดาวิ

@ธงชัย อันนี้ก็จริงค่ะประกันชีวิตแบบประเภทสะสมทรัพย์เนี่ยเหมาะสำหรับคนที่อยากลดภาษีเงินได้รับจริงๆแต่อันนี้ก็ต้องดูด้วยนะคะเพราะว่าประกันแต่ละตัวก็กำหนดยอดที่จะสามารถเอาไปลดหย่อนภาษีได้แตกต่างกันไปอันนี้ก็ขึ้นอยู่กับเงินต้นหรือว่าเงินค่าเบี้ยประกันที่เราจ่ายไปด้วยประกันบางตัวก็ให้ถึงปีละ 25,000 บาทแต่ได้ยินว่าประกันบางตัวก็สามารถลดหย่อนได้ปีละเป็นแสนเลยนะคะ

2021.04.26 15:13

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี