Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ดิฉันแต่งงานมา 3 ปี แล้วค่ะ ตอนนี้กำลังตั้งท้องลูกคนแรก กำลังศึกษาเรื่องสเตปค่าเล่าเรียนลูกค่ะ

ดิฉันกับสามีคุยกันแล้วระดับนึงว่า การจัดการเงินในบ้านแบบที่ขาดการวางแผน มันจะทำลายความสุขระยะยาวในครอบครัวของเราได้ ตอนนนี้เราสองคนกำลังคุยกันเรื่องอนาคตของลูก ก็อยากลงทุนด้านการศึกษาของเขาให้ดี และรู้มาว่ามันก็คือรายจ่ายก้อนใหญ่ด้วย เราควรวางแผนแบบไหนดีค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Napatthorn

แนะนำให้ลองตั้งเป้าหมายทยอยเก็บเงินเพื่อเป็นทุนสำหรับการเรียนลูกล่วงหน้าอย่างน้อย 1 ระดับชั้น เช่น ถ้าลูกอายุ 6 เดือน แสดงว่ายังมีเวลา 30 เดือนสำหรับเตรียมเงินเพื่อค่าเรียนระดับอนุบาล และอาจเก็บเงินเพื่อค่าเรียนระดับประถมศึกษา ในอีก 66 เดือน ข้างหน้าได้ ถ้ามีเงินเก็บได้เยอะ ก็เก็บได้พร้อมๆ กันไปหลายๆ ระดับชั้นได้ค่ะ

2019.08.01 14:5

Olin

ผมตั้งเป้าหมายทยอยเก็บเงินก้อนนี้ตั้งแต่ลูกยังเล็ก เช่นอายุ 1 ขวบ ทยอยลงทุนต่อเนื่องนาน 20 ปี ผ่านกองทุนรวมหุ้น มีอัตราผลตอบแทน 10%ต่อปี เดือนละ 13,200 บาท เพื่อเป็นทุน 10 ล้านบาทตามกำหนด และทำประกันเน้นคุ้มครองชีวิตคุณพ่อคุณแม่ ให้ครอบคลุมกับเป้าหมายนี้ ได้แก่ประกันตลอดชีพ หรือประกันชั่วระยะเวลา คุ้มครองความเสี่ยงจากเรื่องไม่คาดฝัน ให้ลูกยังคงได้เรียนตามที่ตั้งใจเลยล่ะครับ

2019.08.01 14:6

Thuwanan

สิ่งหนึ่งที่สามารถทำได้นะครับ คือการวางแผนการเรียนให้ลูกเป็นสิ่งที่ดี หากคุณพ่อคุณแม่มีการวางแผนอย่างเหมาะสมจะช่วยให้ลูกรักมีพื้นฐานการเรียนที่ดี มีความสุขกับการได้ไปโรงเรียน และเรียนรู้ที่จะใช้ชีวิตในการเรียนอย่างเป็นสุข ลองๆวางแผนให้ลูกโดยใช้ Wealth Path ผมเชื่อว่าถ้าคุณพ่อคุณแม่หลาย ๆ คนลองได้มาใช้แนวทางนี้จะช่วยสร้างโอกาสให้ ลูกๆเราได้ครับ

2020.03.18 5:26

ประเวศ

เข้าใจหัวอกเลยค่ะคนเป็นแม่ถ้ามีลูกคนแรกแล้วก็ต้องกังวลอยู่กับเรื่องนี้อยู่แล้ว จะเป็นการกังวลที่ดีนะครับเพื่อช่วยลูกน้อยของคุณให้มีอนาคตที่ดีในการเรียน คือเงื่อนไขในการเก็บเงินนะครับก็ต้องคำนวณจากการใช้จ่ายของครอบครัวว่ามีรายรับรายจ่ายเหลือเท่าไหร่ต่อเดือน แล้วเป็นเงินดังกล่าวให้มีเหลือไว้ในการเก็บเงินสำหรับค่าเทอมหรือค่าเล่าเรียนของลูกค่ะ

2020.04.29 3:23

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน),All (อี วอลเล็ต)

ได้ยินว่าเป็นนักศึกษาถ้าไม่มีประกันสังคมจะได้รับเงินเยียวยา 5000

All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ขอทราบเรื่องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

All (เศรษฐกิจ)

เป็นนักเรียนไม่มีสิทธิ์ได้รับเงินเยียวยาหรอครับ

All (การจ้างงาน)

เรียนจบเอกเกาหลีทำงานอะไร

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ได้เงินเดือนละเท่าไหร่กันครับ

All (การจ้างงาน)

คนที่เรียนจบด้านภาษามา จบไปทำงานอะไรคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี