Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ป้ากำลังศึกษาเรื่องการใช้อินเทอร์เน็ตแบงก์กิ้งค่ะ ใครเก่งบอกหน่อย

ที่ร้านป้าขายของชำจ้ะ ในต่างอำเภอนึงห่างจากตัวจังหวัดอยู่บ้าง ป้าโอนและรับเงินกับร้านขายส่งผ่านคอมพิวเตอร์โน๊ดบุ้คของป้าจ้า มีการใช้อินเทอร์เน็ตแบงค์กิ้งตลอดเพื่อความสะดวกเพราะลูกมาทำไว้ให้ แต่ป้ารู้ว่ามันมีพวกเว็บไซต์ปลอมหรือการขโมยข้อมูลเครดิตของเรา ป้าจะระวังตัวอย่างไรได้บ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kadin

ความเสี่ยงที่เจอบ่อยคือการปลอมแปลงเว็บไซต์ให้เหมือนกับเว็บไซต์จริงของสถาบันการเงินครับ เพื่อล่อลวงให้เรากรอกข้อมูลสำคัญต่างๆ โดยเฉพาะชื่อผู้ใช้งาน รหัสผ่าน รวมถึงข้อมูลบัตรเครดิต โดยมิจฉาชีพมักจะใช้วิธีส่งข้อมูลมาทางอีเมลหรือ SMS และแอบอ้างว่ามาจากสถาบันการเงิน หน่วยงานราชการ หรือเป็นแคมเปญชิงโชค ชิงรางวัลต่างๆ เพื่อให้เราหลงเชื่อ และรีบบอกข้อมูลส่วนตัวกับเขาไป ดีทีป้าคิดถึงจุดนี้ รู้ทันคนจะมาหลอกแล้วครับ

2019.08.01 14:11
  • user image

Jarred

ง่ายมากครับป้า แนะนำให้เดินทางไปยังธนาคารไทยพาณิชย์แล้วให้เขา download application แม่มณีให้เลยค่ะคือ app นี้ใช้ได้ฟรีและทำการโอนเงินเข้าทาง app ง่ายมากเพียงแค่สแกนคิวอาร์โค้ด เราเพียงแค่เช็คเงินทุกครั้งว่าเงินจ่ายตรงกับที่เขาโอนไหม เงินจากแอปจะโอนเข้าบัญชีไทยพาณิชย์ของเราทุกๆตอนเที่ยงคืนค่ะ หนูใช้วิธีนี้อยู่ในการจ่ายเงินให้กับร้านค้าสะดวกมากเลยค่ะ 350

2020.04.29 3:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ทำไมมีการหักเงินออกจากบัญชี 50 บาทหรอคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าคนต่างชาติอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์เปิดได้คนละกี่บัญชีคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี