Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากกำหนดเป้าหมายในการทำงานและทำให้สำเร็จเริ่มยังไงดี?

ในฐานะที่ี่เราเป็นคนทำงานในปัจจุบันนี้ ไม่ว่าทำงานหน้าที่หน แผนกไหน หรือตำแหน่งอะไรก็ตาม เราคงอยากมีเป้าหมายในการทำงานเพื่อประสบความสำเร็จในหน้าที่การงานกันแทบทุกคน ผมอยากรู้ว่า เราจะเริ่มกำหนดเป้าหมายเหล่านั้น เพื่อก้าวสู่ความสำเร็จยังไงดี?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เอกใหม่

สำหรับทุกคนเป้าหมายในการทำงานเป็นสิ่งสำคัญแน่ๆ ยิ่งหากเรามีเป้าหมายที่มั่นคงก่อนแล้ว จะหลงทาง จะต้องใช้เส้นทางอ้อมไกลแค่ไหน เราก็ยังรู้ได้ว่าสิ่งที่ตัวเองต้องการจริง ๆ นั้นคืออะไรและเดินทางต่อไปได้ ดังนั้น เราจึงต้องกำหนดเส้นทางการเดินทางในแบบที่เหมาะกับเราที่สุดค่ะ

2020.01.24 7:35

พรรณี

แนะนำให้จดรายการสิ่งที่ต้องทำก่อนนอน หรือไม่ก็ทำเป็นอย่างแรกในตอนเช้า ไม่ว่าจะเป็นเรื่องเล็กใหญ่แค่ไหนก็ตาม แล้วจัดลำดับความสำคัญว่าคุณจะต้องทำอะไรให้เสร็จในวันนี้บ้าง อะไรสำคัญกว่ากัน เพราะวันๆนึง เราต่างมีเรื่องเข้ามาให้ต้องคิดนั่นทำนี่อยู่ตลอด จึงต้องไม่หลงประเด็นน่ะค่ะ

2020.01.24 7:35

พิราวรรณ์

คล้ายกันค่ะ คือฉันต้องมีเป้าหมายในการทํางาน ต้องมีการคิดแผนการล่วงหน้าว่าจะทำงานไปในทางทิศทางไหน อันไหนสำคัญต้องทำก่อน อันไหนเอาไว้ทำทีหลังได้ต้องคิดถึงเกี่ยวกับเรื่องนี้ สำหรับตัวฉันแล้วทำงานไม่ต้องรีบเร่งแต่ทำงานตามที่ตัวเองกำหนดไว้จะได้คุณภาพงานดีกว่าค่ะ และพยายามที่จะมองภาพรวมของงานว่าสามารถเก็บทุกรายละเอียดได้ดีแล้วและพยายามทำตามแผนที่ได้คิดเอาไว้ล่วงหน้า ต้องมีระเบียบกับตัวเองค่ะ

2020.05.04 11:29

Kanya

การตั้งเป้าหมายในการทำงานเป็นเรื่องที่ดี แต่มันก็ต้องไปพร้อมๆกับการลงมือทำอย่างจริงจังด้วย ต้องแน่วแน่ตั้งใจไม่ว่าจะเจอกับปัญหาอะไรก็ต้องอดทนและลุยให้ผ่านอุปสรรค์ไปให้ได้ บางคนไม่สำเร็จเพราะเจออุปสรรค์แล้วยอมแพ้หรือหยุดกลางคัน อีกอย่างต้องมีการวางแผนที่ดีด้วย ว่าแต่ละวันเราจะจัดการยังไงกับงานที่เราทำ และต้องไม่ผลัดวันประกันพรุ่ง

2020.07.15 6:8

ฝน

ต้องมีการเขียนเกี่ยวกับเป้าหมายที่จะทำก่อนค่ะว่า ตั้งใจจะทำอะไรให้สำเร็จบ้างในแต่ละวัน หรือในสัปดาห์ หรือในแต่ละเดือน ทำการจดโน้ต เพื่อที่จะได้มีการวางแผน เมื่อทำสำเร็จให้ทำเครื่องหมายถูก การทำแบบนี้จะช่วยให้เราสามารถตรวจสอบความสำเร็จของตัวเอง เพื่อเสริมสร้างความมั่นใจในตัวเอง ได้ทำให้เห็นคุณค่าของตัวเองมากขึ้นค่ะ

2020.07.20 8:9

#ทิวเขา#

ตั้งใจทำงานขนาดนี้ หน้าที่การงานของคุณก้าวไกลแน่ครับ หวังว่าช่วงโควิดที่ผ่านมาจะไม่กระทบกับงานที่คุณมากนักนะครับ แต่ถึงจะโดนผลกระทบไปบ้าง คนที่มีความขยันและตั้งใจจริงในการทำงานอย่างคุณคงผ่านสภาพการณ์แย่ๆไปได้แน่ๆครับ คำแนะนำที่มีคนเข้ามาบอกใช้ได้ผลดีหรือไม่ดีอย่างไร มาบอกคนอื่นให้เป็นความรู้เพิ่มเติมได้นะครับ

2020.08.08 7:44

มินตรา

ความมีวินัยคือสิ่งสำคัญเลยนะคะที่จะทำให้เราสามารถทำตามตารางเวลาที่เราจัดเอาไว้ได้เพื่อการทำงานตามเป้าหมาย เพราะบางครั้งตั้งเป้าหมายเอาไว้มันง่านแต่จะมาทำตามอะมันยากนะคะถ้าเราไม่มีวินัยที่จะทำตามเป้าหมายอย่างสม่ำเสมอจริงๆ และเราต้องมองหาข้อดีของงานนั้นด้วยเพื่อที่เราจะมีความสุขกับการทำงานค่ะ รับรองว่าจะทำงานไปถึงเป้าหมายได้ดีขึ้นแน่ๆ

2020.08.30 16:7

กุหลาบหิน

การมีเป้าหมายในการทำงานก็เป็นสิ่งที่ดี ถึงแม้ว่าเราคิดว่ายาก แต่หลายคนที่จะทำเป้าหมายให้บรรลุสำเร็จได้ โดยที่เราต้องกำหนดเป้าหมายให้ชัดเจน แล้วเราต้องมีการวางแผนเป็นขั้นๆ ก็เหมือนกับการเดินขึ้นบันได เมื่อเราเดินไปอาจจะรู้สึกว่าเหนื่อยก็อย่าได้ท้อนะคะ จงอดทนแล้วค่อยๆเดินต่อไป ถ้าเราพยายามเราก็จะถึงเส้นชัยได้อย่างแน่นอน

2020.10.15 10:17

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

วุฒิแค่ ม.3 ไปทำงานต่างประเทศได้ไหม

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

All (เศรษฐกิจ)

MUJI ไทย รายได้ เท่าไร

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

การตลาดเขาทำวิจัยกันไหม อย่างไร?

บัญชีออมทรัพย์

ยังมีบริการกับธนาณัติอยู่ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี