Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ขอคนเข้าใจเรื่องการทำงานฟรีแลนซ์ แชร์ประสบการณ์กันหน่อยครับ ว่าอะไรจะช่วยให้เราทำต่อไปได้ตลอดรอดฝั่ง

ใครเป็นแบบผมบ้าง ที่เลือกงานฟรีแลนซ์เพราะความอิสระในตัวของมัน จัดสรรเวลาการทำงานได้ตามใจชอบ แต่ก็ยังเจอเหตุการณ์ไม่คาดฝันทางการเงินให้รับมือบ้างในบ้างครั้ง เราจะทำอย่างไรได้บ้างเพื่อให้มั่นใจว่าจะผ่านทั้งช่วงสบายๆและช่วงลำบากไปได้ มาคุยกันหน่อยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Danit

ผมเข้าใจเลยครับ หากใครก็ตามที่คิดจะทำงานฟรีแลนซ์ หรือเป็นฟรีแลนซ์อยู่แล้ว ก็คงเข้าใจว่าการทำงานแบบนี้ เป็นงานที่ค่อนข้างหนัก ไหนจะต้องค้นหางานใหม่ ๆ อยู่ตลอดเวลา วางแผนการทำงาน การแบ่งเวลาให้เป็นแล้วก็ต้องดูแลการวางแผนการเงินให้เหมาะสมด้วยเช่นกัน เพื่อทำให้เงินทุกบาททุกสตางค์ที่เราทำงานหนักหามาคุ้มค่ากับการทำงานของเราครับ

2020.01.24 7:35

ศรีศักดิ์

เราอยากฝากว่า ภาษีเป็นเรื่องที่มีประโยชน์มากสำหรับคนทำงานฟรีแลนซ์ค่ะ เนื่องจากเราสามารถได้รับผลประโยชน์ต่าง ๆ เกี่ยวกับค่าใช้จ่ายของเราได้ หากเราวางแผนจัดการกับภาษีเงินได้ของเราให้ดี เราก็จะไม่ต้องเสียภาษีมากกว่าที่จำเป็นและสามารถประหยัดเงินของเราได้ไม่น้อยเลยทีเดียวด้วย

2020.01.24 7:35

Thawi

ควรมีเป้าหมายในการทำงานครับ ถ้าเป็นคนรักอิสระในการทำงานหรือเลือกเวลาในการทำงานได้ด้วยตัวเองโดยไม่มีข้อผูกมัด ก็ควรคิดถึงค่าใช้จ่ายของเราด้วยครับว่าจะเพียงพอต่อการใช้จ่ายไหม โดยอาจารย์คิดถึงจำนวนรายจ่ายที่เราจะต้องจ่ายในแต่ละเดือน ว่าในช่วงที่เรามีงานทำเยอะๆเราสามารถมีเงินเพียงพอในการใช้จ่ายในแต่ละเดือนผ่านไปได้ไหม ถ้าเป็นไปได้ควรมีเงินให้พอใช้สำหรับ 3 เดือน เผื่อเหลือเลยนะครับจะทำให้เราสบายๆกับการทำงานมากขึ้นครับ

2020.05.04 11:55

กู้กู้

เราเองก็ทำงานฟรีแลนซ์มา2 ปีแล้ว รายได้พอใช้ได้แต่ก็ไม่ได้คงที่ทุกเดือนเหมือนคนที่ทำงานประจำ ยิ่งช่วงนี้ตั้งแต่เกิดโรคระบาดโควิด รายได้แย่มาก ทำให้เราเข้าใจสภาพของทุกคนได้ดี ทุกคนต้องดิ้นรนเพื่อจะอยู่รอด เราก็เช่นเดียวกัน ชีวิตในแต่ละวันเราต้องใช้จ่ายอย่างประหยัดสุดๆแต่ก็ไม่ถึงกับจะอดอยากเลยทีเดียว แต่ดีที่เราไม่มีหนี้สินทำให้เราไม่เครียดมากนัก

2020.10.16 12:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากมีเพื่อนร่วมทำธุรกิจ

All (อี วอลเล็ต)

อยากสมัครเป็นร้านค้ากับแอป Dolfin wallet แต่ไม่ได้อยู่ในห้างเซ็นทรัลทำได้ไหมคะ? มีค่าสมาชิกรายปีไหม?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

เจ้าของธุรกิจ,All (หารายได้)

อยากเปิดร้านขายเสื้อผ้าแฟชั่นทำอย่างไรดี

All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ผมกำลังจะเปิดธุรกิจส่วนตัวอยากจะเปิดบัญชีกับธนาคารออมสินช่วยแนะนำหน่อยครับ?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (หารายได้)

สนใจอยากเปิดร้านขายสินค้าทุกอย่างราคา 20 บาทจะต้องติดต่อซื้อสินค้าจากที่ไหนได้บ้างคะ?

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

ทำธุรกิจเครื่องซักผ้าหยอดเหรียญดีไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี