Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมจะทำประกันอย่างปลอดภัยได้อย่างไรบ้าง?

ผมเองก็สนใจการทำประกันเพื่อซื้อความเสี่ยงอยู่ตลอดเรื่อยๆ แต่เมื่อจะต้องมีการต่ออายุประกันก็มักจะมีพวกผู้ไม่หวังดีโทรเข้ามาให้เราต่อประกันกับเขามากมายจนผมเองก็สับสน และได้ทราบมาว่าต้องระวังให้ดีเพราะมีพวกที่เข้ามาหลอกลวงจากการขายประกันแบบนี้เยอะมากอยากทราบว่าจะต้องระวังตัวอย่างไรดีครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Wasana

มิจฉาชีพกลุ่มนี้มักจะเป็นคนขายประกันมาก่อน แต่ใบอนุญาติหมดอายุ หรือไม่ได้ทำงานตรงนี้แล้ว และมีข้อมูลของลูกค้าเก่าๆอยู่ จึงนำข้อมูลเหล่านั้นมาหลอกขายประกันให้กับเรา โดยเฉพาะประกันรถยนต์นั่นเอง และการหลอกลวงแบบนี้แนบเนียนมากระวังตัวได้ยาก เพราะเขามีข้อมูลที่ถูกต้องของเราจนทำให้เชื่อว่าเป็นบริษัทประกันจริงๆได้ค่ะ

2020.01.24 7:35

Jaidee

เพื่อจะป้องกันตัวเองจากเหล่ามิจฉาชีพกลุ่มนี้ คือ ก่อนคุณจะทำการซื้อประกันกับใครไม่ว่าต่อหน้า หรือผ่านทางโทรศัพท์ ให้ขอชื่อจริง นามสกุล และเลขที่ใบอนุญาต ของผู้ขายประกันก่อนแล้วนำมาตรวจสอบได้ในเว็บไซด์ของ คปภ. www.oicservice.oic.or.th นะคะเพื่อทราบว่าเชื่อถือได้มั้ยและรับรองว่าจะไม่โดยหลอกแน่นอนค่ะ เพื่อความปลอดภับของทรัพย์สินของเราบางทีเราก็ต้องรอบคอบและละเอียดมากหน่อยก่อนจะเสียเงินจ่ายอะไรไปนะคะ เพราะถ้าเกิดความผิดพลาดไปแล้วมันได้กลับคืนมายากมากจริงๆ

2020.01.24 7:35

รุ่งสิทธิ์

วิธีคือเมื่อเราจะทำการซื้อประกันยาทำการซื้อโดย ทางอิเล็กทรอนิกส์ทางโทรศัพท์มือถือหรือทางอีเมล์โดยขาดครับ พยายามเดินทางไปที่ศูนย์หรือบริษัทเพื่อที่จะทำเอกสารและก็เดินเรื่องด้วยตัวเอง ถึงแม้ว่าจะใช้เวลามากกว่าแต่ความเสี่ยงที่จะถูกหลอกมีน้อยมากครับ และพยายามอย่าเสียเวลาครับถ้าเราได้รับการติดต่อทางโทรศัพท์ทุกกรณีถ้าเป็นเรื่องของประการผมไม่คุยเลยครับ ผมเดินทางไปทำเองที่บริษัทดีกว่าปลอดภัย

2020.05.05 8:8

แนนนี่

เมื่อต้องการที่จะทำหรือต่อประกัน ฉันว่าคุณควรติดต่อกับตัวแทนของบริษัทประกันโดยตรงเพื่อมั่นใจไดว่าไม่โดนหลอก แต่ถ้าคุณได้รับโทรศัพท์หรือข้อมูลที่ติดต่อมาทางอื่น เราว่าคุณควรปฏิเสธและไม่ให้ข้อมูลต่างๆเกี่ยวกับตัวคุณ อย่างที่คุณทราบมีการหลอกลวงเยอะมากในทุกวันนี้ เพื่อที่จะไม่หลงกลคนเหล่านั้น คุณต้องไม่สนทนากับคนกลุ่มนี้

2020.10.18 6:16

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

จะจับตัวสแกมเมอร์ได้อย่างไร

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

จะซื้อป้ายประมูลทะเบียนรถผ่านเฟสบุ้คเชื่อถือได้ไหมครับ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scamคืออะไร

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทค่ะ

All (การป้องกันกัย)

ลงทุนแชร์เงินบุญ แล้วโดนเชิดเงินครับ

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ข้อมูลของเราถูกแอบอ้าง ไปหลอกคนอื่นทำยังไงดีคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี