Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การใช้อีเมลอย่างดีช่วยป้องกันเงินของเราได้ด้วยไหมคะ?

ปกติเมื่อมีการเข้าใช้งานเว็บไซด์หรือแอปธนาคารก็มักจะผ่านอีเมลหรือจีเมล และเมื่อธนาคารจะติดต่อเราก็ทางนี้ด้วยเหมือนกันเพื่อเราจะดูว่าอีเมลไหนเป็นของจริงจะต้องมีข้อสังเกตอย่างไรดีคะ? เพราะการสังเกตความผิดปกติไม่ง่ายเลย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Josue

แม้ว่าคุณจะใช้อีเมลจาก Gmail หรือ Hotmail ก็ตามก็อาจจะมีอีเมลอันตรายส่งมาถึงคุณได้ดังนั้นต้องดูให้ดี เพราะอีเมลหลอกลวงพวกนี้มักจะเลียนแบบอีเมลของธนาคารต่างๆ ซึ่งจะมีชื่อที่คล้ายกันมากกับชื่อของอีเมลธนาคารอาจจะต่างกันแค่นิดเดียวต้องสังเกตให้ดีๆค่ะจะมีโปรแกรมที่ช่วยกรองอัเมลอันตรายไปอยู่ที่ Spam หรือ Junk โดยอัตโนมัติ

2020.01.24 7:35

Tremaine

พื่อป้องกันอีเมลของคุณก็คืออย่าไป โพสชื่ออีเมลในที่สาธารณะโดยที่ไม่จำเป็น เพราะอาจจะเป็นช่องทางให้เหล่ามิจฉาชีพใช้ชื่ออีเมลของคุณเพื่อส่งอีเมลหลอกลวงมาให้หรือส่งโฆษณาหลอกลวงมาให้คุณและถ้าคุณไม่ระวังก็จะตกเป็นเหยื่อได้ง่ายๆค่ะในส่วนของการใช้อีเมลก็เป็นเรื่องที่ระวัง

2020.01.24 7:35

Isaree

สำหรับผมนะครับอย่าไปสนใจ อย่าไปเปิดอ่านครับบล็อกไปเลย เพราะว่าปกติแล้วเราไม่ได้ทำรายการการเงินอะไรซับซ้อนเกี่ยวกับธนาคารอยู่แล้ว ดังนั้นจะมีข้อความหรืออีเมล์แจ้งเตือนอะไรมาก็เป็นเรื่องที่ยากครับที่จะเกิดขึ้น ส่วนใหญ่ถ้าธนาคารติดต่อกับเราจะติดต่อมาทางโดยตรงทางโทรศัพท์มือถือ และจะบอกให้เราเดินทางไปยังสำนักงานสาขาที่ใกล้ ดังนั้นผมบอกอย่างเดียวครับไม่สนใจหรอก

2020.05.05 8:12

มังคุด

การใช้อีเมลก็เป็นช่องทางหนึ่งที่พวกมิจฉาชีพสามารถส่งข้อมูลมาถึงเราได้โดยเฉพาะพวกที่ต้องการที่จะหลอกเพื่อให้เราหลงเชื่อที่ทำว่าส่งมาจากธนาคารที่เราใช้บริการอยู่ทางที่ดีเมื่อคุณได้รับอีเมลแบบนี้คุณต้องติดต่อกับธนาคารของคุณทันทีและสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับการส่งอีเมลมา ให้ซึ่งวิธีนี้จะช่วยให้คุณสามารถเช็คได้ว่าทางธนาคารได้ส่งมาให้คุณจริงหรือไม่

2020.10.18 6:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

หาเงินออนไลน์,การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ส่งข้อมูลบัตรประชาชนยังไงไม่ให้พวกมิจฉาชีพเอาไปใช้งานต่อได้ค่ะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

เราโดนหลอกขายของปลอม จะแจ้งความได้ไหม?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินทาง Facebook ค่ะ

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทค่ะ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scamคืออะไร

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำไมเดี๋ยวนี้คนถึงโดนหลอกอะไรกันเยอะจังเลยคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี