Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีเงินเก็บในบัญชีเยอะจะเสียภาษีเยอะด้วยไหม?

ผมก็อยากเก็บเงินฝากเงินเยอะๆนะครับแต่กังวลกลัวว่าจะโดนหักภาษีเยอะตามไปด้วยไม่แน่ใจว่าจะคุ้มกันมั้ย แล้วคนอื่นที่เขามีเงินฝากในธนาคารเยอะๆนั้นเขาทำอย่างไรกันหรือต้องยอมให้โดนหักภาษีในอย่างนั้นตอยหน่อยครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Teepth

การเก็บออมเงินอย่างเป็นระบบระเบียบก็ต้องมีการเปิดบัญชีธนาคาร มีการนำเงินไปฝากธนาคารไม่ว่าจะเป็นบัญชีออมทรัพย์ หรือบัญชีเงินฝากประจำก็ตาม ดังนั้นสิ่งที่จะตามมาเมื่อเพื่อนๆมีเงินในบัญชีมากๆเยอะๆก็คือ การเสียภาษี ตามรายได้หรือเงินที่มีนั่นเอง แต่นั่นก็ไม่ได้เป็นอุปสรรคใหญ่ที่จะเอามาเป็นข้ออ้างในการไม่เก็บออมเงินได้เลย

2020.01.24 7:35

อภิชาติ

ยกตัวอย่างว่า เพื่อนๆไม่มีเงินเก็บเลยภาษีก็ไม่ต้องเสียการเงินลำบาก กับ เพื่อนๆมีเงินเก็บหนึ่งแสนบาทต้องเสียภาษีไปหนึ่งหมื่นบาทแต่ชีวิตการเงินราบรื่น เพื่อนๆจะเลือกเอาแบบไหนคะ? ลองคิดทบทวนดูนะคะ อย่างปล่อยให้ข้ออ้างเรื่องนี้มาเป็นอุปสรรคในการเก็บออมเงินของเพื่อนๆนะคะ

2020.01.24 7:35

ปฏิภาณ

ข่าวล่าสุดตอนนี้นะครับ กรมสรรพากรยืนยันจะเก็บภาษีในอัตรา 15 เปอร์เซ็นต์ กับผู้ที่มีรายได้จากดอกเบี้ยเงินฝากออมทรัพย์และผลตอบแทนจากเงินฝากตามหลักการ "ทุกบัญชีจากทุกธนาคารรวมกัน" เกินกว่า 20,000 บาทขึ้นไป แต่ใครที่มีดอกเบี้ยเงินฝากไม่เกิน 20,000 บาท สามารถได้รับการยกเว้น โดยมีเงื่อนไขว่า ต้องยินยอมให้ธนาคารเปิดเผยข้อมูลให้กับสรรพากร

2020.03.18 8:45

จินทนา

เสียตามระเบียบค่ะ ก็ภาษีเงินได้หรือเงินออมที่มีอยู่ในธนาคารนะคะจำเป็นต้องเสีย ภาษีเงินที่เรามีอยู่ในธนาคารด้วยค่ะ ก็ต้องทำใจไปนะครับเพราะว่าเราอยู่ภายใต้กฎหมาย ถึงแม้ว่าเราพยายามขนาดไหนเราก็จำเป็นต้องเสียภาษีให้กับทางสรรพากรค่ะ แต่ก็จะมีเงินเก็บเยอะขนาดนั้นก็ยอมเสียไปเถอะค่ะดีกว่าไม่มีเงินเก็บ ถ้าไม่มีเงินเก็บจะลำบากกว่าไหมคะลองชั่งใจดูค่ะ

2020.05.05 14:35

ลำใย

เมื่อเราเก็บเงินฝากธนาคารไว้เยอะเยอะเราต้องเสียภาษีด้วยเหรอคะ เราไม่เคยรู้มาก่อนนะเนี่ย ว่าอันที่จริงแล้วเราต้องเสียภาษีด้วยเพราะ เราคิดว่าการที่ต้องเสียภาษีก็ต่อเมื่อเราฝากเงินและได้รับดอกเบี้ยเกินกว่า 20,000 บาทถึงจะเสียภาษี แล้วเราอยากรู้ว่าเศรษฐีเขาฝากเงินกับธนาคารจำนวนมากเขาต้องจ่ายดอกเบี้ยเท่าไหร่คะ

2020.10.18 6:58

Samma

กว่าจะมีเงินฝากในบัญชีจนได้ดอกเบี้ยถึง 20,000 บาท คงต้องเป็นเงินจำนวนมากนะครับ ผมคงไม่มีเงินเก็บมากขนาดนั้น แต่ก็น่าคิดนะที่มีคนเข้ามาคอมเม้นท์บอกว่า มีเงินเก็บจนต้องเสียภาษีกับไม่ค่อยมีเงินใช้ คุณจะเลือกอย่างไหน? ไม่ว่าจะมีเงินน้อยหรือมีเงินมาก หากเป็นผู้ที่มีรายได้ ต้องยื่นภาษีกันทุกคนนะครับ อย่าลืมกัน

2021.09.24 8:29

..สุดารัตน์

มีเงินเยอะๆก็มีปัญหา กลัวจ่ายภาษีโน่นนี่นั่น แต่ถ้าไม่มีเลยก็ลำบากใช่ไหม มีเงินเก็บในบัญชีไม่ต้องเสียหรอกค่ะ แต่ถ้าเงินนั้นเป็นรายได้ที่เราได้ซึ่งรวมๆแล้ว 150,000 บาทต่อปี เราก็ต้องจ่ายภาษีเงินได้ของเราคะ จ่ายไม่มากหรอก น่าจะประมาณร้อยละ 5 หรือถ้าคุยกับเจ้าหน้าที่เขาดีๆนะคะ อาจจะไม่ต้องเสียเลยก็ได้ค่ะ

2022.01.18 15:26

กษิดิศ

กว่าที่ออดกเบี้ยของเราจะได้ครบ20,000 บาท ก็คิดคำนวนกันเอาแล้วกันว่าเราต้องมีเงินในบัญชีประมาณที่เท่าไร เอาว่า ตัวของเราไ่น่าจะต้องเสียอย่างแน่นอน แต่สำหรับใครบางคนที่มีถึงเขาก็อาศัยเปิดๆหลายบัญชีเอาเวลาที่ตรวจสอบก็ไม่ค่อยจ่ายเยอะเท่าไร ถ้าน้องเริ่มเก็บเงินตั้งแต่ตอนนี้ พี่ก็ว่าน้องไม่น่าจะต้องเสียภาษีพวกนี้นะ

2022.03.30 7:1

Utai5-

เงินเก็บในบัญชีกับการเสียภาษีเหรอครับ ถ้าจะเสียภาษี ผมว่าน่าจะเป็นดอกเบี้ยจากการฝากเงินในธนาคารหรือเปล่า คนที่มีดอกเบี้ยจากการฝากเงินในบัญชีธนาคารตั้งแต่ 20,000 บาทขึ้นไปจะต้องเสียภาษีด้วย ถ้ามีดอกเบี้ยจากการฝากเงินมากขนาดนั้น แสดงว่ามีเงินเก็บอยู่ในบัญชีเยอะนะครับ แต่จ่ายภาษีเท่าไหร่ ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน

2022.04.27 4:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากสำหรับเด็กนักเรียนออมสินมีเอกสารอะไรบ้างที่ใช้ในการเปิดบัญชี

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

การลงลายมือชื่อในเอกสารการทำธุรการสำคัญไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

การเล่นแชร์มีประโยชน์อะไรบ้างคะ?

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทย ถอนเงินได้สูงสุดวันละเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

อยากจะไปเปิดบัญชีกับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไร? แล้วก็ขั้นต่ำเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

มีการเปรียบเทียบนิสัยทางการกับความขี้เกียจคิออะไรครับ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),ประกันภัยรถยนต์,ประกันมอเตอร์ไซค์,All (ประกัน)

อุ่นใจทุกครั้งเมื่อเปิดบัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

All (ประกัน)

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

บัญชีออมทรัพย์

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเกิดอุบัติเหตุที่เราไม่คาดคิดขึ้นทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลโดยวงเงินสูงสุดถึง 1,500,000 บาท ในกรณีนี้จะเป็นค่ารักษาพยาบาลสำหรับอายุ 9 วัน - 75 ปี หากผู้เอาประกันนั้นอายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป จะได้รับค่ารักษาพยาบาลด้วยวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท จะคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุไปจนถึงคุ้มครองกระเป๋าเดินทาง

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี