Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ดอกเบี้ย MLR คืออะไรเป็นอย่างไรครับ?

เมื่อผมพยายามหาข้อมูลในการกู้เงินก็จะมีคำว่าดอกเบี้ย MLR ขึ้นมาตลอดผมจึงอยากทราบข้อมูลที่ชัดเจนมากขึ้นของดอกเบี้ยประเภทนี้ครับ? ขอข้อมูลหน่อยนะครับว่าดอกเบี้ยแบบนี้นั้นดีไหมและสูงแค่ไหน แล้วถ้าผมกู้เงินผมจะได้ดอกเบี้ยแบบไหนบ้างครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Tamnurath

ถ้าคุณคิดจะกู้เงินล่ะก็ต้องได้ยินดอกเบี้ยประเภทนี้แน่นอนดอกเบี้ยเงินกู้แบบ MLR นั้นอยู่ในประเภทดอกเบี้ยเงินกู้แบบลอยตัวนี่เองค่ะ ซึ่งอัตราดอกเบี้ยลอยตัวนั้น ดอกเบี้ยเงินกู้จะสามารถเปลี่ยนแปลงได้ไปตามการลงทุนของธนาคารหรือผู้ที่ให้การกู้เงินแก่เรา ซึ่งทางธนาคารจะประกาศบอกเราให้ทราบเองค่ะ

2020.01.24 7:35

สุประภา

ดอกเบี้ยเงินกู้แบบ MLR ตัวนี้ ย่อมาจาก Minimum Loan Rate เป็นอัตราดอกเบี้ยที่ทางธนาคารพานิชย์จะเรียกเก็บจากลูกค้าชั้นดีทั้งหลายลูกค้ารายใหญ่ๆ เช่น บุคคลที่มีประวัติทางการเงินที่ดี มีหลักทรัพย์ค้ำประกันที่มั่นคงและมีมากพอ ส่วนมากแล้วจะเป็นดอกเบี้ยที่จะใช้กับการกู้เงินในระยะยาวที่มีการกำหนดระยะเวลาที่แน่นอนค่ะ

2020.01.24 7:35

ดวงใจ

คำว่าอัตราดอกเบี้ยMRRอัตราดอกเบี้ยเงินกู้มี 2 แบบด้วยกัน คือ แบบคงที่ และ แบบลอยตัว แล้วก็ขออธิบายอีกนิดเกี่ยวกับอัตราดอกเบี้ยเงินกู้แบบคงที่คือไม่ขึ้นหรือลงตามต้นทุนของธนาคาร และจะคงที่ตลอดอายุสัญญาเงินกู้ ส่วน อัตราดอกเบี้ยเงินกู้แบบลอยตัว คือ อัตราดอกเบี้ยเงินกู้ที่เปลี่ยนแปลงไปตามต้นทุนของธนาคาร

2020.03.18 8:57

Norrathee

ขนาดการคิดดอกเบี้ยก็ยังมี 2 แบบเลยครับเห็นไหม คือปกติแล้วเราก็ต้องจ่ายดอกเบี้ยในการกู้เงินให้กับทางธนาคารอยู่แล้วเป็นดอกเบี้ยคงที่ แต่ดอกเบี้ยลอยตัวนี้ก็เป็นไปตามที่ธนาคารจะรีบขึ้นอยู่กับธุรกิจของธนาคารนะครับว่าจะดีขึ้นหรือแย่ลง ซึ่งดูเหมือนว่าดอกเบี้ยประเภทนี้จะไม่คงที่เท่าไหร่ ถ้างั้นเราก็ลองคำนวณดูนะครับว่าตอนที่เราทำการผ่อนชำระทำไมเงินถึงไม่เท่ากันในการผ่อนชำระแต่ละครั้งอาจจะคลาดเคลื่อนไปนิดหน่อย ต้องทำใจยอมรับไว้ตั้งแต่แรกนะครับ

2020.05.06 4:18

แมงมุมสีดำ

จะกู้เงินซื้อบ้านแต่ละที ทำไมต้องรู้คำศัพท์อะไรเยอะแยะมากมายขนาดนี้ แบบนี้ขอบาย...ไม่กู้ดีกว่า ยิ่งอ่านยิ่งเวียนหัว แต่ก็ดีเหมือนกันที่วันนี้รู้แล้ว หลังจากที่ไม่รู้อยู่นาน ก็สงสัยเหมือนกันนะว่าจริงๆแล้ว เราต้องควรที่จะรู้เกี่ยวกับเรื่องด้วยหรอ แล้วมันมีประโยชน์อะไรถ้าเราจะรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้?? ถ้าเพื่อนๆมีคำตอบยังไงช่วยแนะนำด้วยนะคะ

2020.07.20 10:7

ไม้

ครับต้องดูเกี่ยวกับการกู้เงินก่อนนะครับว่าจุดประสงค์จะเอาไปทำอะไร ถ้ากู้เงินเอาไปเพื่อใช้จ่ายตอบโจทย์และผ่อนชำระคืนในแต่ละเดือนนั้น แนะนำเป็นบัตรเครดิตหรือบัตรกดเงินสดดีกว่าครับ เพราะว่าอัตราดอกเบี้ยที่เราจะได้รับทั้งบัตรกดเงินสดบัตรเครดิตหรือสินเชื่อ ก็ไม่แตกต่างกันมากเพราะขึ้นอยู่กับจำนวนเงินเดือนของเราว่ามากขนาดไหน และระยะเวลาการผ่อนชำระด้วยครับจะเป็นตัวกำหนดดอกเบี้ย

2020.07.28 4:7

#ย่าหยา#

@แมงมุมสีดำ เรื่องดอกเบี้ยพวกนี้ต้องรู้ไว้นะคะ เมื่อคุณไปกู้เงินกับธนาคารหรือสถาบันการเงินใด เวลาจ่ายคืนไม่ได้จ่ายแค่เงินต้นที่กู้มาเท่านั้นนะ ต้องจ่ายดอกเบี้ยด้วย คุณต้องรู้ว่าคุณขอสินเชื่อหรือขอกู้แบบไหน ดอกเบี้ยเป็นประเภทใด รวมทั้งหมดแล้วคุณต้องจ่ายเงินเท่าไหร่ และต้องดูจากหลายๆธนาคารด้วย เอามาเปรียบเทียบกันก่อนขอกู้เงินค่ะ

2020.08.15 9:22

Sun

สงสัยผมต้องไปเช็คดูบ้างแล้วว่าดอกเบี้ยเงินกู้ของผมนั้นเรียกว่า MLR หรือว่า MRR กันแน่ ถ้าไม่เข้ามาอ่านนี้ไม่รู้เลยนะว่าเขามีการแยกประเภทอะไรแบบนี้ด้วยคือผมก็กู้เงินจากสินเชื่อส่วนบุคคลปกตินี่แหละดูแค่อัตราดอกเบี้ยไม่ได้สนใจว่าเป็นดอกเบี้ยประเภทไหนกันแน่ครับ แล้วถ้าสินเชื่อส่วนบุคคลทั่วไปนี่เขาเป็นดอกเบี้ยแบบไหนครับ?

2020.08.31 10:8

Sun

สงสัยผมต้องไปเช็คดูบ้างแล้วว่าดอกเบี้ยเงินกู้ของผมนั้นเรียกว่า MLR หรือว่า MRR กันแน่ ถ้าไม่เข้ามาอ่านนี้ไม่รู้เลยนะว่าเขามีการแยกประเภทอะไรแบบนี้ด้วยคือผมก็กู้เงินจากสินเชื่อส่วนบุคคลปกตินี่แหละดูแค่อัตราดอกเบี้ยไม่ได้สนใจว่าเป็นดอกเบี้ยประเภทไหนกันแน่ครับ แล้วถ้าสินเชื่อส่วนบุคคลทั่วไปนี่เขาเป็นดอกเบี้ยแบบไหนครับ?

Sun

ออม

แค่ดอกเบี้ยจากเงินกู้ปกติเราว่าข้อมูลก็เยอะพอแล้วนะยังมีดอกเบี้ย mlr ด้วยหรอแต่จากที่อ่านความเห็นของคนอื่นๆมาเนี่ยมันคือดอกเบี้ยแบบคงที่และแบบลอยตัว หมายความว่าดอกเบี้ย mlr เป็นคนละแบบกับดอกเบี้ยที่เมื่อเราจ่ายแล้วก็ลดต้นลดดอกเลยใช่ไหมเพราะว่าเราก็เคยไปขอกู้สินเชื่อหลายที่นะแต่ไม่เคยได้ยินดอกเบี้ย mlr ชื่อนี้มาก่อนเลย หรือไม่ใช่ทุกคนจะได้สิทธิ์ดอกเบี้ย mlr หรอ

2020.10.11 1:11

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

เอกสารแสดงรายได้คืออะไรคะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

ย้ายบ้าน,ภาษีการรับมรดก,All (การมอบมรดก)

หลักฐานที่ใช้โอนกรรมสิทธิ์คอนโดกรณีคนในครอบครัวเสียชีวิตต้องใช้อะไรบ้างหรอคะ

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ให้ชำระขั้นต่ำ 5% ซึ่งไม่น้อยกว่า 500 บาท แต่ถ้าจ่ายแค่นี้ ต่อไปมีปัญหาแน่

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash เอาไปใช้อะไรได้อีก พิเศษกว่าบัตรกดเงินสดอีกอันของธนาคารเดียวกันนี้หรือเปล่า?

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีวิธีคิดดอกเบี้ยอย่างไร เป็นแบบคำนวณตามวันที่ใช้จริงมั้ย หรือจะคิดแพงกว่านี้?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH ไม่เข้าใจว่าต้องเสียดอกไหมถ้าขอปิด

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH

สินเชื่อเพื่อการประกอบอาชีพภายใต้การกำกับ

ITTP สินเชื่อใจดี ไม่ว่าใครจะทำงานอะไรก็สมัครได้

ITTP สินเชื่อใจดี

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บริการซื้อก่อน จ่ายทีหลัง,บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย กดเงินสดได้ทันใจ

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ทำไมไม่เหมือนกัน

AEON สินเชื่อยัวร์แคชวงเงินตอนนี้ 15,000 ค่ะ หมื่นห้ามา 3 ปีแล้วคะยังไม่เคยได้ปรับเพิ่มวงเงินเลยค่ะแต่เพื่อนที่ทำงานทำAEON สินเชื่อยัวร์แคชมา 2ปี วงเงิน 10,000 ได้ปรับแล้วค่ะ เป็น 40,000 บาทเพราะเวลาส่งก็ส่งเมืนกันเดือนละ 1000 ไม่เคยส่งล่าช้าและโดนเรียกปรับเลย เอาอมาตรฐานอะไรมาตัดสินเหรอว่าคนไหนเพิ่มได้เพิ่มไม่ได้

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus หักเงินผ่านบัญชี

เรามักชอบลืมจ่ายค่างวดสินเชื่อเป็นประจำแล้วส่วนมากเอกสารจะส่งไปที่บ้านพ่อกับแม่เรา ส่วนเรานานทีจะกลับไปทำให้เมื่อก่อนเราเสียค่าทวงและดอกเบี้ยล้าช้าบ่อยมาก แต่ตอนนี้ ทางKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusที่เราทำอยู่เขาให้บริการใหม่แล้ว เราสามารถ ชำระเงินต้นพร้อมดอกเบี้ยธนาคาร Auto Debit หักจากบัญชีเงินเดือน

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน มีค่าทวงต่องวด

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี