Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเก็บเงินไปเที่ยวการตั้งเป้าหมายสำคัญมากไหม?

ผมมีเป้าหมายอยากไปเที่ยวพักผ่อนให้หานเหนื่อยจากการทำงานสักหน่อยแค่ใกล้ๆก็ยังดี แต่จะต้องจริงจังแค่ไหนถึงจะสามารถเก็บเงินเพื่อการไปเที่ยวนี้ได้สำเร็จเร็วๆ ผมต้องวางเป้าหมายแบบไหนบ้าง แบบเลือนลางไว้ก่อน หรือแบบชัดเจนไปเลยครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Toptim

การตั้งเป้าหมายที่ชัดเจนจะช่วยให้นึกภาพออกอยู่ตลอดเวลาถึงสถานที่ท่องเที่ยวที่เพื่อนๆอยากจะไป และเป็นการช่วยในการจินตนาการของคุณ และการคิดถึงภาพการท่องเที่อยู่เรื่อยๆและเป็นภาพที่ชัดเจนก็จะช่วยให้มีแรงกระตุ้นและกระตือรือร้นอยู่เสมอที่จะทำตามเป้าหมายให้สำเร็จให้ได้ค่ะ ซึ่งคุณอาจจะเขียนเป้าหมายออกมาให้ชัดเจนว่าต้องการไปที่ไหน? พักที่ไหน? และทริปที่ไหนบ้าง? หรือกินอาหารอะไร?

2020.01.24 7:35

รัตน์

เพราะการที่คุณมีเป้าหมายอย่างชัดเจนแบบนี้จะช่วยให้คำนวณค่าใช้จ่ายออกมาอย่างชัดเจนไปด้วยและมีผลต่อการเก็บเงินที่แน่นอนว่าต้องเก็ยเงินเท่านี้นะ พอได้เงินเท่านี้แล้วก็ออกเดินทางได้เลยเพราะมีการคิดค่าใช้จ่ายไว้แล้วไม่มีเกินแน่นอน ตัวอย่างของบางคนนอกจากจะเขียนแล้วก็วาดรูปด้วยให้การเก็บเงินและแผนการของคุณนั้นน่าสนใจไม่น่าเบื่อและเห็นภาพชัดเจนอยู่เสมอ

2020.01.24 7:35

Paraman

ควรจะจริงจังอย่างมากค่ะ เพราะว่ายิ่งมีเงินเยอะเท่าไหร่การไปเที่ยวก็ยิ่งไม่ต้องกังวลมากเท่านั้น พอมีเงินการใช้จ่ายก็จะคล่องมือและการเที่ยวก็จะสนุก แต่ถ้าไปเที่ยวแล้วยังต้องมาพะวงเกี่ยวกับกลัวจะเงินไม่พออีกไม่สนุกนะคะ แล้วต้องคิดว่าจะไปเที่ยวอะไรและใช้เงินเท่าไหร่ต้องทำการประมาณการดูก่อนค่ะว่าเงินเพียงพอหรือเปล่า

2020.05.06 14:57

กาชา

การตั้งเป้าหมายเป็นเรื่องสำคัญมากนะครับ เพราะว่าถ้าไม่ตั้งเป้าหมายเราก็ไม่รู้จำนวนเงินที่เราจะใช้ในการไปเที่ยว แล้วก็การตั้งเป้าหมายไม่ใช่แค่การตั้งเป้าหมายว่าจะเก็บเงินให้ได้เท่าไหร่ แต่ต้องตั้งเป้าหมายว่าเราจะไปเที่ยวที่ไหน จะไปเที่ยวกี่วันแล้วหลังจากนั้นเราถึงจะมาดูได้ว่าค่าใช้จ่ายที่เราต้องใช้ทั้งหมดในการไปเที่ยวทริปนี้ต้องใช้เงินกี่บาท และหลังจากนั้นก็ต้องตั้งเป้าหมายในการเก็บเงินครับ

2020.10.11 1:15

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เดินทางรถไฟจากหาดใหญ่ ไป กาญจนบุรี

All (ธนาคาร),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

เรื่องวีซ่า และ งบเที่ยวยุโรปแบบงบนักศึกษาประมาณเท่าไหร่

ประกันการเดินทาง

เที่ยวเขาใหญ่บ้านเรา

ทำไมต้้องทำประกันการเดินทาง

อยากได้เงินค่าตั๋วเครื่องบินคืนเป็นเงินสดมากกว่าค่ะ

ประกันการเดินทาง,ประกันทันตกรรม,All (ประกัน),ความป่วยไข้

ประกันการเดินทางของแอกซ่าดูแลปัญหาเรื่องฟันไหม

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี