Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การเก็บเงินหยอดกระปุกออมสินยังใช้ได้ไหม?

หนูเป็นคนหนึ่งที่เก็บเงินโดยใช้วิธีหยอดเงินในกระปุกออมสินมาตั้งแต่เด็กๆจนตอนนี้ก็ยังชอบเก็บเงินแบบนั้นอยู่ จึงอยากรู้ว่าคนอื่นๆคิดยังคะ? การเก็บเงินโดยหยอดใส่กระปุกออมสินยังเป็นการเก็บเงินที่ได้ผลดีอยู่ไหมคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Marquis

การเก็บเงินในกระปุกออมสินเหมือนตอนที่เรายังเป็นเด็กๆกันอยู่นั้นได้ผลดีอยู่เหมือนกันนะคะ แต่การเก็บเงินโดยที่ไม่เอาออกมาใช้ก็ต้องขึ้นอยู่กับกระปุกออมสินที่เพื่อนๆเลือกซื้อมาด้วยนะ ให้เลือกซื้อกระปุกออมสินที่ไม่มีที่แกะออกมาได้ถ้าอยากเอาเงินออกมาต้องทุบให้แตกเท่านั้นแบบนั้นจะช่วยให้เพื่อนเก็บเงินได้มากกว่าเพราะไม่อยากทุบให้แตก

2020.01.24 7:35

Khantharot

การเก็บเงินหยอดเงินในกระปุกออมสินก็สร้างความสนุกในการเก็บให้เราอีกทางหนึ่งด้วยนะคะ และเมือเราหยอดเงินลงไปเรื่อยๆแล้วกระปุกออมสินเริ่มหนักขึ้นเพื่อนๆจะมีความรู้สึกภูมิใจมากๆเลยหล่ะ แต่การเก็บเงินกับกระปุกออมสินก็เป็นอีกช่องทางหนึ่งที่เสริมเข้ามาเท่านั้นนะแต่ก็ต้องมีการเก็บเงินโดยฝากธนาคารด้วยเพื่อจะได้ทราบจำนวนเงินที่แน่นอนว่าตอนนี้เพื่อนๆเก็บเงินได้เท่าไหร่แล้วค่ะ

2020.01.24 7:35

พาที

ผมไม่อยากบอกเลยครับ ว่าผมเองก็ยังใช้วิธีการนี้อยู้ละครับ ผมว่าเป็นวิธีการที่ทันสมัยอยู่ครับ แถมเวลาทีการหยอดก็หยอดไปเลื่อยๆครับจนกว่าจะเต็ม เชื่อไหมครับผมตั้งเป็าหยอดวันละ50บาทครับ ตอนนี้กระปุ๊กออมสินที่บ้านวางเต็มเลยครับ ดูแล้วสวยดีครับ เป็นเหมือนของตกแต่งบ้านเลยครับ แต่กลัวโขมยจะยกไปหรือเปล่าอันนี้กลัวสุดๆครับ

2020.03.18 9:10

Stephon

ก็ยังใช้ได้นะคะ แต่พอหยอดได้ 1 เดือนก็เอาไปฝากในธนาคารค่ะ เพราะว่าการฝากธนาคารทำให้ได้รับดอกเบี้ยแทนที่จะใส่กระปุกออมสินไว้นานๆ แถมเงินในกระปุกออมสินให้อยู่ที่บ้านเราไม่ได้อยู่เฝ้าตลอดเวลาอาจจะถูกขโมยได้ค่ะ เราจะเสี่ยงต่อการสูญหายแล้วยังไม่ได้รับผลกำไรอะไรจากการเก็บเงินไว้ที่บ้านอีกค่ะ ดังนั้นแนะนำให้หาธนาคารที่ให้ฝากจะได้รับอัตราดอกเบี้ยที่สูงนะคะ

2020.05.06 14:59

วันดี

ก็ยังใช้ได้นะคะ เราเองก็ใช้อยู่เพียงแต่ว่าการเก็บเงินในกระปุกออมสินอาจจะไม่ได้เก็บเป็นแบงค์ร้อยแบงค์พันอะไรแบบนี้แล้ว เราจะตั้งกระปุกออมสินไว้ ใกล้ๆทางเข้าบ้านค่ะ เวลามีเศษเหรียญบาทเหรียญ 50 สตางค์เหรียญ 25 สตางค์เราก็จะหย่อนใส่กระปุกไว้เหรียญ 5 บาท 10 บาทถ้ามีเราก็จะหยอดกระปุกไว้ค่ะ ก็ไม่ได้ใช้เพื่อเป็นเงินเก็บจริงๆ แต่เราใช้กระปุกออมสินเพื่อเก็บเศษเงินของเรารวมๆแล้วบางทีก็ได้เกือบพันเลยนะคะ

2020.07.09 2:19

ทรง

ใช้ไม่ได้แล้วครับเดี๋ยวนี้แทนที่จะเอาเงินหยอดกระปุกออมสินโดยที่เป็นการเก็บออมเงินเอาไว้เปล่า สู้ดีเอาไปฝากธนาคารก็ได้รับอัตราดอกเบี้ยในแต่ละปีแถมได้รับเงินเพิ่มขึ้นดีกว่าไหมครับ หรือว่ามีวิธีการฝากเงินอย่างอื่นที่จะช่วยเราสามารถได้รับเงินเพิ่มขึ้นหรือมีอัตราเงินมากกว่าจำนวนเงินที่เราเก็บไว้ในกระปุกออมสินอีกต่างหาก ถือว่าดีกว่านะครับ

2020.07.17 8:16

ㄟ( ▔, ▔ )ㄏบอสตัน

เก็บเงินแบบไหนก็ดีทั้งนั้นขอให้มีเงินมาเก็บเถอะครับ กระปุกของคุณเป็นแบบไหนล่ะ แบบเปิดออกได้หรือแบบทุบทิ้ง? ถ้าแบบทุบทิ้งจะเปลืองเงินนะต้องซื้อใหม่อยู่เรื่อย ที่ผมบอกแบบนี้เพราะว่าถ้าคุณเก็บเงินได้สักเดือนหรือสองเดือนแล้วควรเอาไปฝากธนาคารจะได้ดอกเบี้ยเพิ่มด้วย หากคุณต้องทุบกระปุกแล้วซื้อใหม่อีกมันจะเปลืองเงินน่ะครับ

2020.08.20 5:59

รัน

ใช้ได้ครับผม ผมเองเก็บเงินฝากบัญชีด้วย เก็บใส่กระปุกออมสินด้วยครับ พอเต็มกระปุกทีนึงก็เอาไปฝากธนาคารทีนึงได้เยอะอยู่นะครับประมาณ 5,000 - 6,000 บาทเลยนะครับ ใครว่าใช้ไม่ได้แล้ววิธีนี้ผมว่าไม่จริงเลยเพราะผมยังใช้วิธีนี้ได้ผลดีซะด้วยครับ สนุกดีด้วยนะผมว่าตอยที่ต้องเทเงินออกมานับว่าได้กี่บาทเนี่ย มันลุ้นดี

2020.08.31 12:3

กาชา

สำหรับผมอันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับรู้สึกว่าการเก็บเงินหยอดกระปุกออมสินก็ยังใช้ได้อยู่ เพียงแต่อาจจะเปลี่ยนวิธีในการเก็บสักนิดนึงผมจะไม่หยอดเงินที่เป็นแบงค์ใส่ในกระปุกออมสิน ผมจะใช้วิธีเก็บเหรียญเวลาเปิดกระเป๋าตังค์ออกมาแล้วเจอเศษเหรียญบาท เหรียญห้าเหรียญสิบผมก็จะหยอดกระปุกไว้เลยแยกเป็น 2 กระปุกด้วยนะครับแล้วพอกระปุกเต็มผมก็จะเทออกมานับ แล้วก็ใช้เงินตรงนั้น เพื่อใช้ซื้อของแทน แล้วเงินที่เป็น แบงค์ผมก็จะเก็บเข้าธนาคารครับ

2020.10.11 1:16

เสกสรรค์

การเก็บเงินหยอดกระปุกออมสิน ยังเป็นอะไรที่ คลาสสิคมากจริงๆครับ ยังได้ที่ได้รับความนิยมไม่ว่าจะผ่านไปกี่ปี อย่างผมตอนนี้ก็เก็บได้หลายกระปุกแล้วครับ ผมเริ่มเก็บตั้งแต่ตอนที่ทำงานใหม่ๆนะครับ ตอนนี้ทำงานมาเข้าปีที่8แล้วครับ จะเก็บเอาเหรียญไปหยอดทุกวันเลยครับ ไม่ชอบพกเหรียญเหมือนกันครับ มันรู้สึกไม่สบายตัวครับ

2021.09.28 8:50

ธีรภัทร์

เป็นการออมเงินที่คลาสสิคแล้วก็ได้ผลที่ดีเลยสำหรับการหยอดกระปุกออมสิน ยุคไหนสมัยไหนใช้ได้หมดเลย ตอนนี้เราก็มีกระปุกออมสินยังไม่ได้นับตังค์เลยว่าได้เท่าไร ตอนนี้มีประมาณ 5กระปุกได้แล้ว กะว่า ใกล้ๆวันเกิดแล้วจะทุบกระปุกออมสินเอาไปซื้อของขวัญให้กับตัวเองสักหน่อย ได้เท่าไรแล้วเดี่ยวจะมาบอกนะครับ ไม่นานเกินรอ ครับ

2022.01.25 14:3

หัสนัย

ใช่ๆ การหยอดกระปุกออมสินเป็นเรื่องที่ต้องทำกันทั้งบ้านครับ ต่างประเทศที่เขาพัฒนาแล้วก็ยังมีแบบนี้เลยครับ คิดว่าเป็นการออมเงินที่ง่ายแล้วก็ได้ผลที่ดีที่สุด อย่างของผมตอนนี้ที่บ้านเอาถังน้ำเลยครับ เจาะรูหยอดเงินเอา ตอนนี้ไปยกเล่นๆน่าจะยกไม่ไหวแล้วละครับ แล้วคิดว่าจะเอามาใช้งานก็น่าจะเป็นช่วงสิ้นๆปีแหละครับ

2022.02.14 13:17

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

วิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของฉัน

เป็นวิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของพวกเขาเพราะพวกเขาไม่มีความรู้การลงทุนอะไร

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

คนเงินเดือนแสนบาทนี่เรียกว่ารวยรึยังครับ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ SCB เปิดบัญชีและขอปิดบัญชีจะเสียค่าบริการไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (การจ่ายภาษี)

มีเงินเก็บในบัญชีเยอะจะเสียภาษีเยอะด้วยไหม?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

มีการเปรียบเทียบนิสัยทางการกับความขี้เกียจคิออะไรครับ?

บัญชีออมทรัพย์

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ เมื่อสมัครจะได้รับดอกเบี้ยทุกเดือน โดยดอกเบี้ยนั้นจะคิดค่าดอกเบี้ยทุกวัน อัตราดอกเบี้ยสูงสุดอยู่ที่ 1.60% ต่อปี สามารถถอนได้ 2 ครั้งต่อเดือนโดยไม่เสียค่าธรรมเนียมโดยไม่จำกัดจำนวนเงินในการถอน เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 500 บาท ถ้าหากจะปิดบัญชีต้องปิดที่สาขาเจ้าของบัญชีเท่านั้น

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย ประกันภัยนี้จะเหมาะสำหรับบริษัททัวร์หรือผู้จัดการเดินทางเป็นหมู่คณะที่ต้องการทำประกันภัยให้แก่นักท่องเที่ยวที่เดินทางไปต่างประเทศเป็นรายบุคคลหรือรายกลุ่ม โดยทางบริษัทนั้นให้ความคุ้มครองอุบัติเหตุไปจนถึงค่ารักษาพยาบาล

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อเราซื้อประกันภัยนี้จะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่เกิดระหส่างการเดินทาง หากมีอุบัติเหตุจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุอยู่ที่ 9 วัน ถึง75 ปี สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

บริหารเงินกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank เมื่อสมัครบัญชีนี้สามารถเปิดบัญชีเงินบาทเป็นสกุลเงินได้หลากหลายถึง 9 สกุลเงินเลยทีเดียว และดอกเบี้ยนั้นคำนวณดอกเบี้ยของยอดเงินฝากคงเหลือในบัญชีเป็นรายวัน และนอกจากนี้ค่าธรรมเนียมในการถอนเงินสดจากตู้ ไม่ว่าจะธนาคารไหนก็ยังฟรีอีกด้วยทั้งในและนอกประเทศ เมื่อใช้ citicard ก็รับฟรีค่าธรรมเนียมรายปีไปเลย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ citibank

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเราสมัครประกันนี้อุ่นใจได้เลยเพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงเรื่องปัญหาต่างๆในการเดินทาง แต่มีข้อยกเว้นอยู่อย่างหนึ่งคือจะไม่ได้รับความคุ้มครองในเรื่องของกระเป๋าเดินทางล่าช้า และทั้งนี้หากเกิดอุบัติเหตุทางบริษัทจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลให้สูงสุดถึง 1,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี และจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลสูงสุด 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่มีอายุตั้งแต่ 9 วัน - 75 ปี

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย เมื่อเราสมัครประกันนี้เราสามารถเลือกแผนความคุ้มครองของเราได้โดยมีให้เลือกถึง 4 แผนด้วยกัน และคุ้มครองสูงสุดไม่เกิน 90 วัน ต่อการเดินทาง 1 ครั้ง และมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินระหว่างที่เราเดินทางตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง และเมื่อเราซื้อผ่านทางอินเทอร์เน็ตเราก็สามารถพิมพ์กรมธรรม์ได้เอง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี