Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ค่าใช้จ่ายของผู้หญิงนั้นแตกต่างจากผู้ชายไหม?

ในฐานะที่เป็นผู้หญิงจะมีวิธีการจัดการค่าใช้จ่ายอย่างไรได้บ้างเพื่อจะเป็นการจัดกาค่าใช้จ่ายอย่างฉลาด ตอนนี้มีหน้าที่ดูแลค่าใช้จ่ายของครอบครัวค่ะ แต่ก็ดูเหมือนว่าทำได้ยากมากเลย เป็นผู้หญิงมีเรื่องให้ต้องใช้จ่ายเยอะจริงๆ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อุดม

ผู้หญิงกับผู้ชายนั้นมีอะไรที่แตกต่างกันมากในหลายๆเรื่อง รวมทั้งเรื่องของการใช้จ่ายเงินด้วยค่ะ เพื่อนๆคงเห็นด้วยนะคะกับเรื่องนี้ ไม่ว่าคุณผู้หญิงคนนั้นจะโสด หรือมีครอบครัวแล้วก็ตาม ผู้หญิงมักจะมีการใช้จ่ายมากกว่าคุณผู้ชายทั้งหลาย ถ้าผู้หญิงเป็นโสดก็จะมีการช้อปปิ้งซื้อของจุกๆจิกๆเล็กๆน้อยๆที่มีมากมายกว่าผู้ชาย ถ้าผู้หญิงที่มีครอบครัวแล้วก็มีจะมีค่าใช้จ่ายซื้อข้าวของเครื่องใช้ภายในบ้านให้ทั้งลูก และสามี

2020.01.24 7:35

Alfred

ดังนั้นคุณผู้หญิงที่เป็นภรรยาจะบริหารเงินนั้นอย่างไรให้ราบรื่นไม่มีปัญหาต่อการเงินของครอบครัว และเป็นที่ไว้วางใจของสามี และลูกๆได้ ส่วนคนโสดก็จะได้เรียนรู้ไปด้วยในเรื่องของการบริการจัดการเงินซึ่งจะช่วยให้เป็นพื้นฐานที่ดีไปจนถึงตอนมีครอบครัวได้ค่ะ บริหารเงินค่าใช้จ่ายเล็กๆน้อยๆ / บริหารเงินค่าใช้จ่ายที่จำเป็นส่วนตัว / บริหารเงินค่าใช้จ่ายภายในครอบครัว

2020.01.24 7:35

ยิ่งยศ

แตกต่างแน่นอนครับไม่เหมือนกัน จริงๆแล้วดูจากสรีระร่างกายผู้หญิงน่าจะมีเรื่องจุกจิกมากกว่าผู้ชายเยอะครับ ทำให้ค่าใช้จ่ายหรือต้องซื้อสิ่งของในการดูแลตัวเองเยอะกว่า แต่ถ้าดูจากนิสัยแล้วถ้าเป็นผู้ชายที่ชอบกินชอบเที่ยวแล้วก็ไม่ได้สนใจการประหยัด ผู้ชายก็จะใช้จ่ายมากกว่าอยู่ดีล่ะครับ พูดง่ายๆก็คือขึ้นอยู่กับการใช้ชีวิตมากกว่าว่าพื้นฐานของครอบครัวพื้นฐานของชีวิตของคนคนนั้นเป็นอย่างไร ถึงจะตอบคำถามนี้ได้ครับ

2020.05.07 4:28

เพียว

ผมว่าต่างกันเยอะนะครับ ในฐานะผู้ชาย แค่ส่วนตัวคู่ของผมเนี่ยค่าใช้จ่ายก็ต่างกันหลายอย่าง ไม่นับพวกค่าใช้จ่ายในบ้ายนะ พวกข้าวของเครื่องใช้ส่วนตัวนี่ต่างกันมาก อย่างผมไม่เคยเสียเงินไปกับพวกเครื่องสำอาง หรือพวกกระเป๋าเครื่องประดับ อย่างมากสำหรับผู้ชาย นาฬิกานี่ก็เกินพอแล้ว แต่ทีนี้สำหรับผู้หญิงที่มันมีเยอะ ก็เรื่องแต่งตัว ส่วนอาหารการกิน ผมว่าไม่ค่อยเท่าไหร่

2020.10.14 7:53

อุ๋ง~อุ๋ง

ง่ายๆเลยนะคะ เราทำวิธีนี้คือแยกความแตกต่างระหว่างสิ่งที่จำเป็น และสิ่งที่ไม่จำเป็น บางครั้งสิ่งที่เราอยากได้อาจจะเป็นสิ่งที่ไม่ได้จำเป็นจริงๆในชีวิตเราก็ได้ คุณลองทำรายการออกมาดูสิคะว่าแต่ละเดือนคุณใช้เงินไปกับอะไรบ้าง แล้วพอเขียนออกมาแล้วคุณจะเห็นชัดเจนว่าอะไรจำเป็นอะไรไม่จำเป็น ลองทำแบบเราดูนะ มันดีมากจริงๆ

2022.01.30 13:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกห่างหน้าจอโทรศัพท์บ้างทำอย่างไรดี

All (อี วอลเล็ต),All (เศรษฐกิจ)

7-eleven ได้ประโยชน์อะไรจาก ALL member

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ชีวิตคนเร่งรีบแบบเราๆ การฟัง Podcast สาระดี ๆ แบบออฟไลน์เพลินดีนะคะ มีรายการไหนบ้างที่คุณติดตามอยู่

การมีลูก

เล่นกับเด็กวัยทารกอย่างไร

การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ค่าใช้จ่่ายภายในครอครัวที่คนเป็นแม่บ้านต้องจัดการ

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ทำไมศูนย์อาหารต้องใช้คูปอง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี