Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ค่าใช้้จ่ายส่วนตัวของคุณผู้หญิงมักจะมีอะไรบ้าง?

ผู้หญิงเราก็มีค่าใช้จ่ายที่จำเป็นส่วนตัวหลายอย่างด้วย มักมีคำพูดว่าเกิดเป็นผู้หญิงนี่ยากจริงๆ จะบริกหารจัดการค่าใช้จ่ายที่จำเป็นอย่างไรได้บ้างคะ? เพราะแม้จะอยู่คนเดียวก็ดูเหมือนว่าก็ต้องซื้อของจำเป็นเหล่านี้อยู่ดี จะซื้อมาเก็บไว้หรือทำอย่างไรดีคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

บัณฑิตา

คุณสาวๆจะบริหารเงินส่วนนี้อย่างไรให้ดูฉลาดไม่ฟุ่มเฟือย เพื่อนๆควรจะตรวจดูสิ่งจำเป็นของตัวเองอยู่เรื่อยๆว่ามีเพียงพอแล้วหรือไม่ ไม่ควรซื้อของพวกนี้เผื่อเอาไว้ ควรซื้อเท่าที่จำเป็นต้องใช้เท่านั้น เช่นถ้าเป็นผ้าอนามัยควรซื้อพอประมาณที่จะใช้ภายใน 3 เดือน ไม่ควรซื้อเยอะกว่านั้นเอาไว้เผื่อเพราะมันอาจจะเสียหายไม่ทันได้ใช้ก็ต้องซื้อใหม่สิ้นเปลืองเปล่าๆ

2020.01.24 7:35

พรชัย

การทำให้ของไม่มีค่ามีราคาขึ้นมาแทนที่จะทิ้ง ส่วนเรื่องของเครื่องสำอางก็ควรจะมีความพอดีเช่นกันไม่ควรตามกระแสมากเกินไปเพราะทุกวันนี้มีโฆษณาเครื่องสำอางออกมาใหม่ๆมากมาย ถ้าเพื่อนๆไม่ระวังก็จะตกเป็นเหยื่อของการตลาดเหล่านั้นโดยไม่รู้ตัว มารู้ตัวอีกทีเงินหมดซะแล้วแบบนั้นละแย่เลยนะคะ

2020.01.24 7:35

นาก

เอาแบบไหนล่ะครับเอาแบบคนรวยหรือว่าคนพอมีพอกินอยู่คนจน สำหรับค่าใช้จ่ายพื้นฐานของผู้หญิงก็มีตามที่เพื่อนๆอธิบาย แต่ถ้าสำหรับผู้หญิงครอบครัวมีเงินบอกเลยครับว่ามีเท่าไหร่ก็จ่ายเท่านั้น เพราะว่าพื้นฐานครอบครัวของแต่ละคนไม่เหมือนกันทำให้การใช้จ่ายก็ไม่เหมือนกันด้วย พอสำหรับเขาสิ่งที่ไม่จำเป็นแต่เมื่อมีเงินเขาก็มองว่าเป็นสิ่งที่จำเป็นขึ้นมาซะงั้นไม่เข้าใจเหมือนกันครับ

2020.05.07 4:31

Bambi

ส่วนใหญ่เราจะหมดเงินแต่ละเดือนไปกับพวก skincare เครื่องสำอางค์ เสื้อผ้า อะไรพวกนี้เยอะมากค่ะ แต่ตั้งแต่เจอโควิดมันเป็นช่วงที่ทำให้เรานึกได้เลยว่าเราต้องเก็บเงินให้มากขึ้นกว่านี้ เพราะว่าเราเห็นหลายคนตกงาน ไม่มีเงิน ตอนนี้เรายังไม่ได้ถึงขั้นตกงานแต่โดนลดเงินเดือนก็เลยอยากจะวางแผนชีวิตใหม่ค่ะ ดังนั้น ช่วงนี้อะไรที่ไม่จำเป็นเราไม่ซื้อเลย

2020.07.15 4:47

เมฆ

เห็นส่วนใหญ่จะหมดไปกับการช้อปปิ้งนะครับ ส่วนตัวแล้วผมให้ผู้หญิงเป็นคนถือเงินนี่แหละตัวดีเลย พาไปห้างไปช้อปปิ้งทีไรหมดเงินไปกับการช้อปปิ้งมากกว่าซื้อของใช้ส่วนตัวซะอีก คือผมก็เข้าใจนะครับว่าต้องจ่ายค่าเครื่องสำอางแต่ผมไม่เข้าใจว่าทำไมต้องจ่ายมากขนาดนี้ด้วย เอาแค่สวยพอประมาณก็ได้ไม่ต้องจ่ายเยอะขนาดนี้

2020.07.20 8:6

น้องนับตังค์^-^

ค่าใช้จ่ายส่วนตัวของผู้หญิงก็มีหลายอย่างนะคะ อย่างที่บอกๆกันมานั่นละ เรานึกถึงบางอย่างที่ผู้หญิงต้องจ่ายมากกว่าผู้ชายด้วย เช่น ชุดชั้นใน ซึ่งของผู้ชายมีแค่ชิ้นเดียวแต่ของผู้หญิงมีสองชิ้นนะคะ ซื้อครั้งนึงจ่ายเงินมากกว่าผู้ชายด้วย ไหนจะต้องมีเสื้อ-กางเกงที่ใส่ทับบเพิ่มเข้าไปอีกก่อนจะใส่เสื้อผ้าตัวนอกสุด หลายขั้นตอนนะเนี่ย

2020.08.08 7:31

ken

ถ้าเป็นผู้หญิงที่ชอบแต่งตัวหน่อยก็เยอะเลยนะของส่วนตัวที่ต้องใช้จ่ายอะ อย่างเช่น เสื้อผ้า รองเท้า กระเป๋าเนี่ยจะมาทุกเดือนเลยนะ เครื่องสำอางไม่ต้องพูดถึงเต็มห้องไม่มีที่จะวางแน่นอน ไอเ?้มเขาเยอะครับสาวๆสมัยนี้ ซึ่งผู้ชายอย่างเราก็ชอบบ่นนะ แต่ก็ชอบผู้หญิงสวยซึ่งผู้หญิงสวยก็แต่งตัวเอยะแบบนี้แหละครับต้องทำใจ

2020.08.30 15:54

พี

ค่าใช้จ่ายส่วนตัวของผู้หญิงแต่ละคนเราว่าไม่เหมือนกันนะ อย่างถ้าผู้หญิงคนไหนชอบแต่งตัวก็อาจจะเสียเงินไปกับพวกเสื้อผ้าเครื่องแต่งกาย อาจจะพวกเครื่องสำอางด้วย แต่ถ้าผู้หญิงสายกินสายเที่ยว ก็จะหมดไปกับของ พวกนั้นมากกว่า แต่ที่แน่ๆอาจจะมีพวกผ้าอนามัย รองเท้ากระเป๋าคู่ใหม่ หรือ พวกที่ใช้บำรุงผิว เราว่าผู้หญิงน่าจะใช้เงินไปกับเรื่องพวกนี้เชื่อเยอะค่ะ

2020.10.14 7:54

Lanlani

การซื้อของใช้ส่วนตัวของผู้หญิงจะซื้อแบบเดือนต่อเดือนหรือซื้อตุนไว้ เราว่าขึ้นอยู่กับงบประมาณด้วยค่ะ ถ้ามีเงินแบบที่พอจะตุนไว้ได้สำหรับการใช้ 2-3 เดือนก็ซื้อค่ะ ถ้าไม่ได้มีเงินขนาดนั้น ซื้อแค่พอใช้ในแต่ละครั้งก็ได้ เวลาเราซื้อจะดูว่าสินค้าที่เราต้องการมีโปรโมชั่นมั้ย เลือกยี่ห้อที่มีราคากลางๆและได้โปรโมชั่นอะค่ะ

2021.07.30 2:59

วีระพงษ์

ผมไม่ใช่ผู้หญิงนะครับ แต่ก็มีเพื่อนหญิงหลายคยครับ ส่วนให็เพื่อนของผมจะหมดเงินไปกับเสื้อผ้าเป็ฯส่วนใหญ่ครับ รองลงมาก็น่าจะเป็นเครื่องสำอางค์แล้วก็อาหารเพื่อสุขภาพ นะครับ ผมก็แปลกใจนะครับ ว่าทำไมซื้อได้ทุกเดือน โดยเฉพาะถ้าเป็นพวกเสื้อผ้า ผมนี่งงมากๆเลยครับ เพราะบางตัวที่ซื้อมาก็ยังไม่ได้ใส่เลยครับ แล้วจะเสียเงินซื้อใหม่อีกทำไมกัน

2021.08.10 7:17

Anuchid M

ค่าใช้จ่ายของคุณผู้หญิงในแต่ละเดือนมีหลายอย่างนะครับ คงต้องวางแผนเรื่องค่าใช้จ่ายกันพอสมควรเพื่อจะได้มีเงินพอซื้อของที่จำเป็นต้องใช้ ผมเข้ามาอ่านกระทู้นี้และคอมเม้นท์ต่างๆ ทำให้รู้ว่าคุณผู้หญิงทั้งหลาย มีเรื่องใหต้องคิด วางแผน และจัดการหลายอย่าง นอกเหนือไปจากงานที่คุณต้องทำประจำอยู่แล้ว เก่งมากเลยครับ

2021.09.26 15:49

แสนดี

คุณไม่ต้องกังวลเกินไปหรอกค่ะ เดี๋ยวก็ลดราคา เพราะถ้าเศรษฐกิจไม่ดี ส่วนใหญ่ของจะลดราคาเยอะมากและบ่อยมากๆ ไม่ต้องไปซีเรียสเลย เราเห็นทั้งออนไลน์และตามห้าง แทบจะลดและแถมเยอะมาก อ๋อ...อีกอย่างที่อยากแนะนำคืออยากให้คุณอย่าไปซื้อตามอารมณ์ อยากให้คุณซื้อเพราะของมีนจำเป็นต้องใช้จริงๆ เพราะเงินเดี๋ยวนี้มันหายาก อะไรที่ประหยัดได้ก็ควรประหยัดค่ะ

2022.01.30 12:54

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

หาเงินออนไลน์

เพจ Facebook ขายได้ราคาเท่าไหร่

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (เศรษฐกิจ)

มองหา Podcast ดี ๆ ฟังได้สาระเพลิน ๆ น่ะครับ แนะนำหน่อย!

การมีลูก,All (การมีบุตร)

วิธีสอนให้ลูกเป็นคนมีน้ำใจ รู้จักแบ่งปันคนอื่น

All (การทำธุรกิจ)

ชอบกระบวนการฝึกคิดแบบชาวญี่ปุ่น เคยเจอเองตอนไปทำงานที่นั่นค่ะ ประทับใจ เพื่อนๆใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับเทคนิคการคิดแบบญี่ปุ่นบ้างค่ะ อยากเอามาปรับใช้กับเด็กๆบ้านเราค่ะ!?

การจัดการเงิน

ค่าใช้จ่ายของผู้หญิงนั้นแตกต่างจากผู้ชายไหม?

All (การมอบมรดก)

จะจัดการกับพินัยกรรมอย่างไรให้ตายตาหลับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี