Forum
แก้ไขล่าสุด: 

กำลังจะแต่งงานต้องวางแผนการเงินอะไรบ้างครับ?

ผมกำลังจะแต่งงานก็เลยอยากทราบว่าขะต้องปรึกษากันเพื่อวางแผนการเงินอะไรบ้างเป็นเรื่องสำคัญที่ต้องจัดการก่อนไหม หรือแต่งงานไปก่อนค่อยมาคุยกันเพราะก่อนแต่งงานก็ยุ่งมากพออยู่แล้ว ทำยังไงดีครับ เพราะยังไม่เคยได้พูดคุยกันเรื่องนี้เลย?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Jett

มองดูสังคมดารา และไฮโซทั้งหลายก็ดูเหมือนว่าแข่งขันกันมากๆ เพื่อจะจัดงานแต่งงานโชว์ความหรูหราความร่ำรวยและที่สำคัญ โชว์ความรักความหวานกันมากมายกว่าสมัยไหนๆเลย แต่เมื่อกลับมามองคนธรรมดาอย่างเพื่อนๆหล่ะ การแต่งงานก็คงจะเป็นแผนการของใครหลายคนอยู่แน่ๆ แต่เพื่อนทราบหรือไม่ว่า นอกจากเพื่อนจะต้องวางแผนการจัดงานแต่งงานให้น่าจดจำแล้ว เพื่อนๆยังต้องวางแผนเรื่องอื่นๆด้วย

2020.01.24 7:35

Klahan

ใครก็ตามที่กำลังจะวางแผนแต่งงานให้วางแผนการแต่งงานอย่างมีคุณภาพไร้ซึ่งปัญหาใดๆ เพราะนอกจากจะมองเห็นว่าทุกวันนี้มีการนิยมแต่งงานกันมากขึ้น กรณีการหย่าร้างก็มากขึ้นเช่นกัน แล้วถ้าเพื่อนๆต้องตกอยู่ในสถานการณ์เช่นนั้นจะจัดการอย่างไรให้ไม่มีปัญหาโดยเฉพาะเรื่องของ เงิน อันนี้ผู้เขียนไม่ได้ต้องการให้เพื่อนๆมองในแง่ลบนะคะ

2020.01.24 7:35

วิลาศ

เอาเป็นการแต่งงานธรรมดาบ้านๆก่อนนะคะ ก็ต้องทำการคุยกับแฟนของคุณก่อนว่ารวมเงินกันแล้วมีเงินเท่าไหร่ จะต้องจ่ายไปกับค่าแต่งงานค่าการ์ดค่านู่นค่านี่ค่านั่นมีอะไรบ้างและต้องจ่ายเท่าไหร่ถึงจะพอ ช่วยเหลือเผื่อขาดด้วยนะคะ แล้วต้องคิดถึงในกรณีหลังแต่งงานก็ต้องมีเงินใช้ในช่วงระยะหนึ่งก่อนจะได้เงินเดือนด้วยค่ะ เงินสำหรับไปเที่ยวด้วยกันหรือฮันนีมูน พูดง่ายๆค่ะยิ่งเก็บเงินไว้เยอะก็ยิ่งดี

2020.05.07 4:38

แพร์

ทางนี้ก็อยากรู้เหมือนกันค่ะ กำลังวางแผนจะแต่งงาน แต่ละคนก็มีหน้าที่การงานแล้วก็มีอาชีพเป็นของตัวเองอยู่แล้วแต่ทีนี้พอต้องใช้ชีวิตอยู่ด้วยกันก็เลยรู้สึกว่าการวางแผนเรื่องเงินเป็นเรื่องสำคัญ เพราะหลายคู่ก็มีปัญหาเรื่องเงินจนต้องเลิกกันไป ทีนี้ก็เลยยังไม่มั่นใจค่ะว่าจะแต่งงานดีไหม พอเราเริ่มรู้สึกว่าการวางแผนการเงินนี่มันยากจริงๆ กังวลมากเลยค่ะ

2020.10.14 7:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ขอไอเดียทำของขวัญปีใหม่แบบประหยัดงบหน่อยครับ

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

กิจกรรมเสริมสร้างครอบครัวให้เด็ก1-2 ขวบ

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกห่างหน้าจอโทรศัพท์บ้างทำอย่างไรดี

All (การทำธุรกิจ)

ห้างหุ้นส่วนสามัญVSคณะบุคคล

การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ค่าใช้จ่่ายภายในครอครัวที่คนเป็นแม่บ้านต้องจัดการ

การมีลูก

ลูกติดนิสัยที่ไม่ดีมาจากโรงเรียนแก้ไขอย่างดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี