Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จะวางแผนเรื่องภาษีก่อนแต่งงานอย่างไรดี?

การแต่งงานเกี่ยวข้องอย่างไรบ้างกับเรื่องการเสียภาษีเพราะยังไม่เคยรุ้มาก่อนว่าแต่งงานแล้วจะมีการเปลี่ยนแปลงอะไรบ้างเรื่องนี้แต่ก็มีคนบอกมาก็เลยอยากมาหาคำแนะนำว่าเมื่อแต่งงานไปแล้วจะต้องเสียภาษีเป็นในลักษณะไหนกันแน่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วิสา

การชำระภาษีก็จะเปลี่ยนไปจากสถานะคนโสดซึ่งจะต้องมีการชำระมาขึ้นไม่ว่า สามี หรือ ภรรยาจะทำงานทั้งคู่ หรือทำงานคนเดียวก็ตาม แต่ถ้าสามี หรือ ภรรยา ทำงานคนเดียวก็สามารถขอลดหย่อนภาษีได้โวยการยื่นขอลดหย่อนภาษีจากฝั่งของคนที่มีมีรายได้ และญาติๆของฝ่ายนั้นไม่ว่าจะเป็นสามีหรือภรรยาก็ตามที่ไม่มีรายได้นี่ก็จะช่วยอีกผ่ายให้ได้รับการลดหย่อนภาษีได้ค่ะ

2020.01.24 7:35

Da

แต่ถ้าเพื่อนๆแต่งงานแบบไม่มีการจดทะเบียนสมรสก็ไม่ต้องกังวลเรื่องนี้เพราะไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเรื่องภาษี แต่เรื่องนี้ก็ไม่ใช่เรื่องที่เป็นปัญหาใหญ่เลยเพราะทุกวันนี้มีหลากหลายช่องทางมากขึ้นที่จะขอลดหย่อนภาษีได้ โดยเฉพาะถ้ามีลูกฏสามารถใช้หารมีบุตรขอลดหย่อนภาษีได้ด้วยค่ะ ทั้งการเลี้ยงดูบุตร และค่าเล่าเรียนของบุตร เป็นต้นค่ะ

2020.01.24 7:35

Kittisak

การจดทะเบียนสมรสสามารถนำมาเป็นสิทธิในการลดหย่อนภาษีเงินได้ สูงสุดถึง 120,000 บาทต่อปีเชียวนะ โดยที่คนโสดไม่มีคู่หรือคู่รักที่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสรู้แล้วจะต้องอิจฉาเพราะว่าคุณจะได้เงินคืนเพียบ! กฎหมายภาษีฉบับใหม่จะทำให้คู่สามีภรรยาที่จดทะเบียนสมรสได้รับสิทธิประโยชน์ สิทธิลดหย่อนภาษีคู่สมรส หลังจากแต่งงาน

2020.03.19 6:24

Danielle

สำหรับคนที่แต่งงานแล้วจดทะเบียนสมรสตามกฎหมายแล้วนะครับ แน่นอนว่าจะได้รับการยกเว้นภาษีรถล้มครับเพราะว่าเป็นครอบครัวหรือมี 2 คนแล้ว เรื่องนี้เป็นสิ่งที่อำนวยความสะดวกให้กับคนที่แต่งงานครับเพราะว่าไม่จ่าทำงานคนเดียวหรือสองคน รู้สึกว่าเงินจำนวนขั้นต่ำในการทำงานจะสูงขึ้นกว่าคนเดียวทำให้การได้รับการยกเว้นภาษีหรือรายได้ต่อปีถ้าไม่ถึงกำหนดก็จะได้รับการยกเว้นอยู่นะครับ ต้องลองเข้าไปเช็คดูเกี่ยวกับจำนวนที่ได้รับการยกเว้นในฐานะคนที่แต่งงานแล้วครับ

2020.05.07 4:41

แพร์

เรื่องภาษีก่อนแต่งงาน สำหรับคู่สมรสเรารู้สึกว่าถ้า มีลูกเนี่ยน้อยคนนักที่จะเสียภาษี นอกจากว่าเงินเดือนจะเหลือเยอะจริงๆ แล้วก็เห็นกฎหมายฉบับใหม่ออกมาไม่มั่นใจว่าผ่านหรือยังแต่รู้สึกว่าแม้แต่ประเทศไทยก็เก็บภาษีจากคนโสดกับคนมีคู่ต่างกันด้วยอันนี้จริงไหมเรายังไม่ได้ตามข่าวเรื่องนี้ เห็นว่าค้างกันเยอะเลยเพราะว่าหลายคนที่อยู่กินกันแล้วก็ไม่ได้จดทะเบียนสมรสตามกฎหมายเท่ากับว่าคนที่ดูเหมือนจะแต่งงานแล้วก็ต้องเสียภาษีเยอะเท่ากับคนโสดอันนี้จริงไหม?

2020.10.14 7:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ขอไอเดียทำของขวัญปีใหม่แบบประหยัดงบหน่อยครับ

การมีลูก,All (การมีบุตร),การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่)

กิจกรรมที่ทำด้วยกันทั้งครอบครัว

การจัดการงบประมาณ,ลดค่าใช้จ่าย

วัตถุประสงค์ของการตั้งสหกรณ์นิคมคืออะไร?

All (การมอบมรดก)

เราควรทำพินัยกรรมตอนไหนดี

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ชีวิตคนเร่งรีบแบบเราๆ การฟัง Podcast สาระดี ๆ แบบออฟไลน์เพลินดีนะคะ มีรายการไหนบ้างที่คุณติดตามอยู่

การมีลูก,All (การมีบุตร),จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากให้ภรรยาออกมาเป็นแม่บ้านครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี