Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การจดทะเบียนสมรสเกี่ยวข้องกับการเงินอย่างไร?

เมื่ื่อแต่งงานและมีการจดทะเบียนสมรสอย่างถูกต้องตามกฎหมายแล้ว ทรัพย์สินต่างๆของสามี และภรรยาจะอยู่ในสถานะไหน และมีการเปลี่ยนแปลงอย่างไรเรื่องนี้จะเป็นปัญหาในอนาคตไหมเมื่อหย่ากัน จะวางแผนอย่างไรให้ไม่มีปัญหา?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Rand

อีกเรื่องหนึ่งที่ทะเบียนสมรสจะมีบทบาทก็คือ เรื่องของเงินๆทองๆ เช่น เรื่องภาษี มรดก การทำนิติกรรม การทำธุรกรรมต่างๆทั้งสิ้น ทั้งหมดนี้จะกลายเป็นภาระผูกพันต่อกันไปตลอด นี่คือสิ่งที่เพื่อนๆต้องยอมรับและมีการปรึกษากันอย่างดี ในเรื่องของรายได้ มรดก และรวมไปจนถึงการทำพินัยกรรม หรือค่าชดเชยเมื่อหย่าร้างกัน การเลี้ยงดูบุตร

2020.01.24 7:35

อุบล

ยังมีรายละเอียดอีกมากมายที่ใครที่กำลังคิดจะแต่งงานต้องศึกษาอย่างดี แต่ไม่ว่าจะเป็นอย่างไรขอให้คนที่จะแต่งงานรักกันมากๆนะคะ เพราะความรักจะชนะทุกๆปัญหาไปได้ค่ะ อย่าให้เกิดกรณีการหย่าร้างเป็นดีที่สุดให้มองการจดทะเบียนสมรสเป็นเรื่องสำคัญ และให้อยู่ด้วยกันไปจนแก่จนเฒ่าดีกว่า

2020.01.24 7:35

Marie

ทรัพย์สินของสามี หรือ ภรรยา ที่ได้มาหลังจากจดทะเบียนสมรส ถือว่าเป็นสินสมรส ภรรยา หรือ สามี มีสิทธิ์ในมรดกของกันและกัน เมื่อฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งเสียชีวิต ก่อนแต่งงาน ควรรู้ว่าอีกฝ่าย มีทรัพย์สินอะไร เพราะต้องจดทะเบียนแยกว่าเป็นทรัพย์สินส่วนตัว เวลาแต่งแล้วมีปัญหาต้องหย่าร้าง อธิบายแบบนี้แล้วพอจะเข้าใจตรงกันนะครับ

2020.03.19 6:51

แพร์

จดทะเบียนสมรสเกี่ยวข้องกับเงินจริงๆนะ แปลว่าการจดทะเบียนสมรสให้ถูกต้องตามกฎหมาย ก็จะต้องจัดการเรื่องมรดกด้วย แต่เรารู้สึกว่า คนรุ่นใหม่ที่แต่งงานกันไม่ค่อยจดทะเบียนสมรสเท่าไหร่ถึงแม้จะไม่ได้หย่ากันนะแต่ถ้าอีกฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งเสียชีวิตขึ้นมามันเป็นปัญหามากเลยเพราะถ้ากฎหมายไม่รองรับคนที่มีสิทธิตามกฎหมายก็จะได้รับมรดกจากคู่ของเราด้วย

2020.10.14 7:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ)

ชอบกระบวนการฝึกคิดแบบชาวญี่ปุ่น เคยเจอเองตอนไปทำงานที่นั่นค่ะ ประทับใจ เพื่อนๆใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับเทคนิคการคิดแบบญี่ปุ่นบ้างค่ะ อยากเอามาปรับใช้กับเด็กๆบ้านเราค่ะ!?

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ชีวิตคนเร่งรีบแบบเราๆ การฟัง Podcast สาระดี ๆ แบบออฟไลน์เพลินดีนะคะ มีรายการไหนบ้างที่คุณติดตามอยู่

การมีลูก,All (การมีบุตร)

วิธีสอนให้ลูกเป็นคนมีน้ำใจ รู้จักแบ่งปันคนอื่น

All (การมอบมรดก)

เราควรทำพินัยกรรมตอนไหนดี

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกห่างหน้าจอโทรศัพท์บ้างทำอย่างไรดี

การจัดการงบประมาณ,ลดค่าใช้จ่าย

วัตถุประสงค์ของการตั้งสหกรณ์นิคมคืออะไร?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี