Forum
แก้ไขล่าสุด: 

กองทุนโครงสร้างพื้นฐานดีไหม

เราเพิ่งเรียนจบอ่ะสดๆ เลย จบวิศวะ แต่อยากลองเล่นหุ้น เห็นรุ่นพี่ๆ เล่นแล้วมีเงินเก็บเร็วเราเลยอยากซื้อหุ้นหรือกองทุนดีๆ สักตัว แล้วถือยาวเลย เพราะเราไม่ค่อยมีเวลาติดตามข่าวสาร แต่ไอ้พวกกองทุนโครงสร้างพื้นฐานนี้มันเหมาะสำหรับการถือยาวไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ศิริโชค

ถ้าน้องจะถือยาว พี่แนะนำ ให้น้องซื้อกองทุน หรือหุ้นที่มีปันผลได้กินเงินระหว่างทางด้วย เช่น INTOUCH, CPall, Erawan หรือหุ้นที่มีชื่อเสียงในการดำเนินงานดีๆ บางอันก็ไม่มีปันผล อย่าง AOTพี่ว่าเสือนอนกินชัดๆ ไม่เจ๊งง่ายๆ หรอก มีเงินก็ทะยอยลงทุนไปเถอะส่วนกองทุนโครงสร้างพื้นฐานก็ดีนะแต่บางกองทุนได้ยินว่าถ้าหมดสัมปทาน เงินต้นที่ซื้อไว้ก็จะหายไปเพราะได้คืนกลับมาในรูปปันผลระหว่างทางแล้ว

2019.08.01 14:32

นาค

ผมว่าคุณวิเคราะห์จากประเภทอุตสาหกรรมก่อนก็ได้นะครับ ว่าสนใจแนวไหนเช่นหมวดธนาคาร, การสื่อสาร, อุปโภคบริโภค, เหล็ก, ไฟฟ้าอย่างผมผมคิดว่าธุรกิจที่ไม่ผันไปตามฤดูกาลน่าจะเป็นการสื่อสาร เพราะมียักษ์ใหญ่ในประเทศไทยไม่กี่เจ้าหลังจากนั้นค่อยเจาะลงไปว่าจะซื้อหุ้นบริษัทสีเขียวสีฟ้าหรือสีส้ม ดีพอมีตัวเลือกแคบลง ก็ตัดสินใจง่ายขึ้นครับ

2019.08.01 14:33

Eda

ดิฉันก็แนะนำเป็นหุ้นการสื่อสารนะคะ ระวังหุ้นการสื่อสารเป็นอะไรที่จะเติบโตมากขึ้นไปอีกไม่ว่าวันเวลาจะผ่านไปมากขนาดไหนการสื่อสารก็เป็นสิ่งที่คู่ควรที่จะยังคงดำรงอยู่ และมีการพัฒนาและเติบโตขึ้นไปเรื่อยๆค่ะถ้าเล่นหุ้นตัวนี้คิดว่าจะกินได้ยาวๆเลยค่ะ แต่ต้องสังเกตเกี่ยวกับการแข่งขันนะคะว่าคู่แข่งขันก็มีเยอะ ดังนั้นการเคลื่อนไหวของกราฟน่าจะไม่มากก็น้อยค่ะ

2020.04.29 4:15

มินเนี่ยน

กองทุนพื้นฐานที่น่าสนใจสำหรับเราคือ กองทุนรวมโครงสร้างพื้นฐานโรงไฟฟ้า อุตสาหกรรมแบบนี้ใครๆก็ใช้กันคิดว่าในอนาคตมีโอกาสเติบโตได้อีกไกล ตอนนี้ที่เรากำลังมองอยู่ก็จะมี องทุนรวมโครงสร้างพื้นฐานโรงไฟฟ้า อมตะ บี.กริม เพาเวอร์ หรือ ( ABPIF) ที่นี่ให้ผลตอบแทนสูงมากจริงๆตั้งแต่ 8.7 % เลยนะ อีกตัวนึงที่น่าสนใจก็คือ (TFFIF)ลักษณะกองทุนคือจัดเก็บรายได้บนทางพิเศษ พวกทางด่วน ผลตอบแทนก็ดีคล้ายๆกับตัวแรก

2020.07.20 4:49

""คิตตี้""

สำหรับฉันฉันคิดว่าดีนะค่ะว่าเป็นเหมือนกับการระดมทุนเพื่อนำไปลงทุนในโครงสร้างพื้นฐาน ใครๆก็สามารถที่จะนำเงินมาร่วมลงทุนได้ แล้วเป็นโครงการที่ช่วยลดภาระด้านงบประมาณและการก่อหนี้สาธารณะของรัฐด้วย ช่วยเพิ่มทางเลือกของแหล่งเงินทุนให้กับทางภาครัฐและเอกชน และยังมีการจ่ายส่วนแบ่งกำไรแก่ผู้ลงทุนด้วยค่ะ ช่วยประเทศชาติพัฒนาได้ด้วย

2020.07.28 3:59

#สุดใจ#

หุ้นที่ความคิดเห็นแรกแนะนำมาแต่ละตัวบิ๊กๆทั้งนั้น ถ้าผมเป็นเจ้าของกระทู้ก็คงไปลงทุนกับหุ้นพวกนั้นแล้วละครับ ว่าแต่ตอนนี้หุ้นพวกนั้นเป็นยังไงบ้างก็ไม่รู้เพราะช่วงที่ผ่านมาเศรษฐกิจทุกอย่างมันชะงักจริงๆ ถ้าเกิดจะลงทุนในหุ้นตอนนี้ ควรจะทำมั้ยครับ แล้วถ้าพอจะลงทุนได้เราควรลงทุนหุ้นตัวไหนดี มีใครแนะนำเพิ่มเติมบ้างมั้ยครับ?

2020.08.15 6:49

ธันวา

ครับผม หุ้นในตอนนี้ไม่เหมือนเดิมอีกต่อไป หุ้นที่ว่าน่าสนใจก็ไม่น่าสนใจอีกต่อไปในตอนนี้ ผมว่ารอโอกาสอีกหน่อยจะดีกว่าตอนนี้แม้แต่กองทุนรวมที่ความเสี่ยงต่ำก็ยังไม่แน่นอนเลยครับ ขาดทุนกันเยอะแยะไป อันนี้อ่านมาจากข่าวนะครับ ผมไม่ได้ลงทุนเองแต่ชอบติดตามข่าวสารเศรษฐกิจ และการลงทุนเผื่อสักวันผลจะลงทุนบ้างในอนาคต

2020.08.31 8:32

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

กองทุนรวม,กองทุนรวมดัชนี

ขาย LTF ก่อนกำหนด จะเกิดอะไรขึ้น?

ธนาคารดิจิทัล,การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (อี วอลเล็ต)

อยากสอบถามเรื่องการถอนเงินบัญชีฟอเรกซ์หน่อยครับ

การลงทุน Forex

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

All (การลงทุน)

จุดคุ้มทุนหมายถึงอะไรคะ?

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บริการดีๆ ที่มีระหว่างเดินทาง

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

ถ้าอยากเข้า Miracle Lounge บัตร ช่วยได้ Citibank Premier Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี