Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การส่งออกสินค้าของไทยสถานการณ์เป็นอย่างไรบ้าง?

อยากทราบว่่าการส่งออกสินค้าของไทยในตอนนี้มีสถานการณือย่างไรบ้างเพราะสภาพเศรษบกิจที่ไม่ค่อยดีตอนนี้เพราะส่นตัวได้รับผลกระทบอย่างมากเพราะเป็นเจ้าของกิจการร้านค้าขางส่งอยู่และรู้สึกได้ว่ากำไรและออเดอร์นั้นลดลงเรื่อยๆ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Siam

ซึ่งข้าวของไทยยังคงได้รับออเดอร์อยู่เรื่อยๆ บางครั้งก็ไม่สามารถรับออเดอร์ได้มากอย่างที่มีความต้องการสั่งมาเพราะสภาพอากาสส่งผลให้ผลผลิตมีไม่มากพอที่จะส่งออก แต่ถึงอย่างไรข้างของไทยก็เป็นที่นิยมซื้อขายมากกว่าประเทสเพื่อนบ้านอย่างเวียดนามอยู่เพราะค่าเงินบาทยังแข็งตัวอยู่นั่นเองค่ะ

2020.01.24 7:35

Som

การค้าข้าวทั่วทั้งโลกอยู่ที่ 60% อยู่ที่จำนวน 43 ล้านตัน แต่ถึงแม้ข้าวจะยังมีความต้องการมากแต่ตอนนี้ด้วนสภาพอากาศที่ไม่แน่นอนทำให้ทั้งสามประเทศไม่สามารถผลิตข้าวได้มากพอกับความต้องการในอนาคตของลูกค้าแน่นอน ประเทศไหนที่ผลิตข้าวส่งออกมากพอๆกับประเทศไทยของเรา? คำตอบก็คือ ประเทศอินเดีย และประเทศเวียดนามนั่นเอง ซึ่งทั้งสามประเทศนี้ได้ครอบครองตลาด

2020.01.24 7:35

ศิริพงศ์

ฉันคิดว่าช่วงนี้สภาพการส่งออกของประเทศไทยจะดูดีขึ้นนะคะ ขอช่วงนี้ส่งผลกระทบต่อไวรัสโคโรน่า ทำให้ผู้คนต้องอยู่บ้านและทำการซื้อของกักตุนกันมากขึ้น ซึ่งส่งผลกระทบให้มีการอุปโภคบริโภคมากขึ้นด้วย ดังนั้นฉันคิดว่าน่าจะส่งผลกระทบต่อธุรกิจการส่งออกได้เป็นอย่างดีนะคะยิ่งเป็นอาหาร น่าจะได้รับผลกระทบที่ดีในช่วงเวลานี้ค่ะ

2020.05.08 5:38

ลูวี่

ตอนนี้เราคิดว่าสินค้าของไทยส่งออกได้เยอะขึ้นนะหลังจากโควิดระบาด แต่ประเด็นไม่ใช่การส่งออกอย่างเดียวที่เป็นปัญหาการนำเข้าสินค้าก็เป็นปัญหาเหมือนกันเพราะว่าหลายประเทศที่ค้าขายกับไทยได้รับผลกระทบจากโควิดระบาดใช่ไหมล่ะทำให้ประเทศไทยจะส่งของออกไปขายบางอย่างก็ไม่ได้จะรับของเข้ามาเพื่อทำกำไรก็ไม่ได้เหมือนกันตอนนี้น่าจะหวังว่าทางอินเดียสภาพที่ขนเป็ดระบาดจะดีขึ้นเพราะเราปลูกข้าวสาลีเองไม่ได้ต้องรับข้าวสาลีมาจากฝั่งทางโน้น

2020.10.14 8:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

งาน Full time กับ Part time มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงคะ

บัญชีออมทรัพย์

ทำไมเงินที่ส่งมาในบริการ western union ถึงล่าช้าครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกๆหลานมีการงานที่มั่นคงจะสนับสนุนอย่างไรดีครับ?

All (การลงทุน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

งบเท่าไหร่ เปิดร้านเสริมสวยได้

All (การจ้างงาน)

สัมภาษณ์งานแบบนี้มีโอกาสได้งานไหมค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี