Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การส่่งออกและสถานการณ์ยางพาราเป็นอย่างไรบ้าง?

ผมทำสวนยางอยู่ครับรู้สึกว่าเศรษฐกิจมันเอื่อนเฉื่อนบอกไม่ถูกจึงอยากทราบข้อมูลว่าตอนนี้ความต้องการของยางพาราในตลาดนัน้มากน้อยแค่ไหนในมุมกว้างเพราะส่วนตัวสวนของผมค่อนข้างขาดทุนมากกว่าเมื่อก่อนมากๆครับ คนอื่นๆเป็นอย่างไรบ้าง??

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ถนัด

ตอนนี้ยังถือว่าราคายางพารายังคงทรงตัว เพราะก่อนหน้านี้ราคายางพาราเคยตกลงมากๆจนเกิดปัญหาต่อคนที่ทำอาชีพนี้อย่างมากโดยเฉพาะพื้นที่ภาคใต้ของประเทศไทยเราที่มีประชากรประกอบอาชีพนี้เยอะมากๆ ประเทศที่รับซื้อยางพาราของเราไปมากก็คือ ประเทศจีน และประเทศอื่นๆในยุโรป

2020.01.24 7:35

Kwang

ด้วยสภาพการณ์ทางเศรษฐกิจที่ไม่ดีขึ้นมากทำให้ไม่ได้มีความต้องการรับซื้อยางพารามากเท่าที่ควร ราคาของยางพาราจึงยังไม่ปรับตัวกระโดดสูงสักเท่าไหร่ และตอนนี้ในหลายๆพื้นที่ของประเทศไทยก็หันมาประกอบอาชัพปลูกยางพารามากขึ้น เช่นบริเวณภาคเหนือ ภาคกลางก็มี ทำให้มีปริมาณของผลผลิตที่ล้นตลาดอยู่ค่ะ

2020.01.24 7:35

สนิท

ปัญหานี้ช่วยกันแก้มานานมากแล้วนะครับ ทำได้แค่ราคาคงตัวแบบนี้มานานแล้ว แล้วเราเห็นว่าแนวโน้มก็ดูเหมือนจะไม่ได้ดีขึ้นเท่าไหร่ ก็ยากนะครับสำหรับคนที่ทำสวนยางพาราเพราะเป็นกิจการที่ทำมานานแล้วและบางคนก็เป็นมรดกที่สืบทอดมาจากพ่อแม่ด้วย ก็ลองชั่งใจดูครับเพราะว่ายิ่งระยะเวลาผ่านไปเนิ่นนานผมก็ยังไม่เห็นว่าราคาของยางพาราจะดีขึ้นเลยถึงแม้จะดีขึ้นก็ดีขึ้นนิดหน่อยเอง

2020.05.08 5:40

ลูวี่

ถ้าก่อนที่โควิดระบาดได้ยินว่าการส่งออกยางพาราของประเทศไทยดีมากๆเลยนะ ทั้งขอบชายแดน ทั้งส่วนที่ปลูกยางพาราก็ขายดีถึงจะมีช่วงนึงที่ยางพาราราคาตกก็เถอะแต่ก็ยังเป็นสินค้า ของประเทศไทยที่ได้รับผลตอบรับอย่างดีจากต่างประเทศแต่หลังโควิดระบาดเราก็ไม่มั่นใจเหมือนกัน ตอนนี้ไม่ค่อยได้ดูแล้วว่าการส่งออกสินค้าต่างๆนอกจากยางพาราเป็นยังไงบ้าง

2020.10.14 8:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การโอนเงินระหว่างประเทศ

มีบริการที่ทำให้เราโอนเงินไปประเทศอินโดนีเซียได้ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (เศรษฐกิจ)

MUJI ไทย รายได้ เท่าไร

All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

การตลาดเขาทำวิจัยกันไหม อย่างไร?

หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Food panda งานนี้จะมีรายได้เพียงพอจะเป็นงานหลักไหม?

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

เจ้าของธุรกิจ,All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ บาร์บีคิวพลาซ่า

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี