Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เศรษฐกิิจของประเทศเวียดนามตอนนี้ไปทางไหน?

จากที่ดูข่าวสารบ้านเมืองรวมไปถึงข่าวเศรษฐกิจดูเหมือนว่าประเทศเพื่อนบ้านอย่างเวียดนามจะเป็นคู่แข่งทางการค้ากับประเทศไทยหลายอย่างด้วยกัน จึงอยากทราบว่าเวียดนามมีเป้าหมายทิศทางทางเศรษฐกิจไปทางไหนอีกบ้าง?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Tuptim

ประเทศที่อยู่ในสมาคมอาเซียนทั้งหมดก็คือ เพื่อนบ้านใกล้เคียงกับเราทั้งนั้นแต่ประเทศที่เรามักจะได้ยินบ่อยๆ และคุ้นเคยกันดีก็คือ พม่า ลาว เวียดนาม กัมพูชา และมาเลเซีย ซึ่งประเทศเหล่านี้มีชายแดนที่ติดกันกับประเทศไทยของเราค่ะ และถ้ามองไปในทางด้านเศรษฐกิจนอกจากประเทศเหล่านี้จะเป็นเพื่อนบ้านของเราแล้วก็ยังเป็นคู่แข่งทางด้านเศรษฐกิจของประเทศไทยเราด้วย

2020.01.24 7:35

Kantima

ประเทศเวียดนามดูจะมาแรงมากกว่าใครๆในเรื่องการแข่งขันทางด้านเศรษฐกิจกับประเทศไทยของเราค่ะ จึงเป็นสิ่งที่เราในฐานะคนไทยต้องติดตามเพราะจส่งผลกระทบต่อเราแน่นอน ไม่ว่าจะเรื่องการส่งออกสินค้าหลักๆ เช่น ข้าว หรือในเรื่องของธุรกิจการท่องเที่ยวด้วยค่ะ และเรื่องของการดึงดูดนักลงทุนต่างชาติ

2020.01.24 7:35

muk

จริงๆถ้าเราดูเกี่ยวกับวิถีชีวิตของคนเวียดนามเราจะเห็นว่าเศรษฐกิจของเขาดีขึ้นนะครับ เพราะว่าสภาพอากาศและทรัพยากรของเขาก็คล้ายๆกันกับบ้านเรา แต่เราเห็นรูปแบบการทำงานรูปแบบการปกครองและการใช้ชีวิตของผู้คนส่วนใหญ่ ก็เราเห็นว่าผู้คนใช้ชีวิตกันแบบธรรมดาไม่ฟุ่มเฟือยมากเกินไป ผมคิดว่าจุดนี้ทำให้ระบบเศรษฐกิจของเขาพัฒนาได้เร็วครับเพราะว่าผู้คนให้ความสนใจกับวิถีชีวิตตามธรรมเนียมของประเทศ

2020.05.08 5:50

ลิน

ของจังหวัดที่เราอยู่อยู่ทางฝั่งที่ใกล้ประเทศเวียดนามคือมีแค่ประเทศลาวขั้น สภาพเศรษฐกิจในเวียดนามแล้วรู้สึกว่าก็ไม่ต่างจากของประเทศไทยเท่าไหร่นะ แต่เห็นหลายคนบอกว่าสภาพในประเทศไทยดีกว่าไม่ใช่แค่เรื่องของเศรษฐกิจแต่สภาพการเป็นอยู่ของประเทศไทยดีกว่าประเทศเวียดนามเยอะถ้าไม่นับเมืองหลวงของเวียดนามที่อื่นก็ไม่ค่อยเท่าไหร่ แล้วจังหวัดที่เราอยู่คนเวียดนามก็เข้ามาเยอะด้วย

2020.10.14 8:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

วุฒิแค่ ม.3 ไปทำงานต่างประเทศได้ไหม

ลาออกจากงาน

ใบผ่านงานคืออะไรสำคัญมากไหม?

All (การจ้างงาน)

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

การจัดการเงิน,หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Grap food ให้ผลตอบแทนอย่างไรดีไหมครับ?

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

Tesco Lotus กับ Makro ห้างไหนกำไรดีกว่ากัน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี