Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เรื่่องของกฎหมายและทรัพยากรของเวียดนามต่างจากของประเทศไทยอย่างไรบ้าง?

มีอะไรบ้างที่ไม่เหมือนกันที่ประเทศไทยเราจะสามารถได้เปรียบระเทศเวียดนามได้ในเรื่องของเศรษฐกิจ ถึงแม้จะบอกว่าเป็นเพื่อนบ้านกันแต่ก็กำลังแข่งขันกันอย่างดุเดือนใครมีข้อมูลบอกผมหน่อยครับ จะได้ตามทันกระแสบ้างหรือเอามาปรับกับตัวเอง?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Benz

กฎหมายของเวียดนามเกี่ยวด้วยเรื่องการค้าการลงทุนก็ออกมาแบบที่อำนวยความสะดวกต่อนักลงทุนชาวต่างชาติมากๆเลย ซึ่งเวียดนามได้ออกกฎหมายนี้มาตั้งแต่ปี 2558 แล้ว ซึ่งตรงเวลาพอดีที่ชาวต่างชาติกำลังหาพื้นที่การลงทุนที่ใหม่ และกฎหมายนี้ช่วยให้ผู้ประกอบการมีอิสระในการลงทุนเพราะกฎหมายมีความยืดหยุ่นมากกว่าช่วยลดความเสี่ยงให้แก่นักลงทุนด้วย

2020.01.24 7:35

วิรัช

ทรัพยากรของประเทศเวียดนามบอกได้เลยว่าไม่ต้องห่วง มีทรัพยากรที่เหมือนมากกับประเทศไทยของเราและที่เหนือกว่าประเทศไทยเรานั้นก็คือ ทรัพยากรของเขายังคงอุดมสมบูรณ์อย่างมาก ทั้งสภาพอากาศ และยังมีนำมันและก๊าซธรรมชาติด้วย เรียกได้ว่าทรัพยากรที่อุดมสมบูรณ์แบบนี้แหละที่เป็นที่ต้องการมากๆและทำให้เกิดการลงทุนในทรัพยากรเหล่านี้ซึ่งมีให้เลือกมากมายเลยค่ะ

2020.01.24 7:35

Napatthorn

สิ่งที่มีไม่เหมือนกันก็คือความมั่นคงในรูปแบบการปกครองของประเทศไทยครับ ก็ถ้าเราสังเกตก่อนหน้านี้เราจะเห็นว่า ประเทศไทยมีความสับสนความชุลมุนการประท้วง ถึงกับต้องมีการยึดระบอบการปกครองคืนโดยมีทหารเป็นแกนนำ สถานการณ์นี้ล่ะครับที่ไม่ค่อยมีในเวียดนามทำให้ชาวต่างชาติที่มาลงทุนในประเทศไทยไม่มั่นใจแต่ย้ายไปลงทุนในประเทศอื่นๆรวมไปถึงเวียดนามด้วย ส่งผลกระทบอย่างใหญ่ต่อเศรษฐกิจของประเทศไทยหรือครับ

2020.05.08 5:58

ลิน

เรื่องกฎหมายนี้เราไม่มั่นใจเหมือนกันว่าที่ประเทศเวียดนามต่างจากประเทศไทยมากไหม แต่ถ้าได้ไปเที่ยวประเทศเวียดนามนะอยากจะแนะนำอาหารเวียดนามอร่อยมาก โดยเฉพาะที่เป็นก๋วยเตี๋ยวนะที่เรียกว่าฝืนอันนี้อร่อยจริงๆ ส่วนนิสัยของคนเวียดนามเราว่าต่างจากคนไทยเยอะนะคนเวียดนามเป็นคนขยันขยันมากแล้วก็หาเงินเก่งพอๆกับคนจีนเลย เรื่องความงกนี้ก็พอกัน

2020.10.14 8:9

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

Tesco Lotus กับ Makro ห้างไหนกำไรดีกว่ากัน

บัญชีออมทรัพย์

ทำไมเงินที่ส่งมาในบริการ western union ถึงล่าช้าครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Food panda งานนี้จะมีรายได้เพียงพอจะเป็นงานหลักไหม?

อายุเยอะแล้วตกงาน มีงานไม่จำกัดอายุไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี