Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เมื่อมีน้ำท่วมเกษตรกรจะทำอย่างไร?

ถึ้าบางพื้นที่มีน้ำท่วมยาวนานมากเกินไปจะทำอย่างไรในเมื่อเก็บเกี่ยวผลผลิตก็ไม่ได้เพาะปลูกใหม่ก็ไม่ได้ แล้วแบบนี้ไม่แย่เลยเหรอ เหล่าเกษตรกรมีแนวคิดอย่างไรบ้างเพื่อจะพ้นวิกฤตินี้ไปได้ครับ ผมเป็นห่วงจริงๆ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sumalee

สิ่งที่เหล่าเกษตรกรจะทำได้ก็คือ ก่อนที่จะเกิดน้ำท่วมขึ้นจะวางแผนรับมืออย่างไร? และถ้าเกิดน้ำท่วมกินระยะเวลานานจะทำอย่างไร? น้ำจะท่วมไม่มีใครสามารถรู้ล่วงหน้าได้นานหรอกค่ะ แต่มาตรการที่สามารถช่วยกันได้คือ การพัฒนาแหล่างน้ำ การการทำฝายกั้นน้ำ ปลูกป่าชายเลน ปลูกพืชคลุมดิน พยายามรักษาระบบนิเวศที่ดีเอาไว้ ถ้ามีต้นไม้เยอะก็จะไม่เกิดภัยแล้งแน่นอน

2020.01.24 7:35

ชนิภรณ์

เกษตรกรบางรายคิดค้นวิธีการปลูกข้าวขึ้นน้ำ คือ ปลูกข้าวในน้ำเพราะพื้นที่ที่ตัวเองอาศัยอยู่ประสบปัญหาน้ำท่วมบ่อยๆ แล้วประโยชน์จากการปลูกข้าวแบบนี้นั้นนอกจากช่วยให้เก็บเกี่ยวผลผลิตได้แล้วแม้น้ำท่วมยังมีอะไรอีก? เกษตรกรคนนี้ยังประหยัดเวลาการเตรียมดิน ค่าน้ำมันเชื้อเพลิง ประหยัดแรงในการเตรียมดิน ค่าปุ๋ย ค่ายาฆ่าแมง และค่าจัดการน้ำ ข้าวหรือผลผลิตที่ได้ก็จะเป็นข้าวที่ปลอดสารน่าบริโภคอย่างมากเลยค่ะ

2020.01.24 7:35

จันทนา

เมื่อมีน้ำท่วมผลผลิตนะคะก็ปรับเปลี่ยนตามสภาพการณ์อย่างที่บ้านของฉันสิคะ ถ้ารู้ว่ามีน้ำท่วมและเสี่ยงที่จะท่วมหรือไม่ท่วมก็แนะนำให้เปลี่ยนเป็นปลูกข้าวหว่านไปเลยค่ะ เพราะข้าวหวานมีโอกาสที่ข้าวจะไม่จมน้ำและข้าวจะรอดชีวิตสูงกว่า หรือถ้าน้ำท่วมสูงมากก็เปลี่ยนไปทำอาชีพอย่างอื่นเลยค่ะเพราะว่าทำไปก็ขาดทุน ดังนั้นไม่ต้องรอให้ขาดทุนค่ะไปทำอย่างอื่น

2020.05.08 6:9

หยก

ก็ทำที่เก็บน้ำสิ น้ำจะท่วมหรือไม่ท่วมเราว่าพื้นที่ที่ใช้ปลูกจะต้องทำการระบายน้ำอย่างดีวางแผนอย่างดีแล้วก็ต้องทำที่เก็บน้ำไว้ด้วย เกษตรกรจะต้องเตรียมตัวอย่างดี แต่ว่าการลงทุนทำเรื่องแบบนั้นใช้ค่าใช้จ่ายเยอะทำให้หลายคนเสี่ยงกับช่วงที่น้ำท่วมเอา แต่เราว่าถ้ามองเป็นการลงทุนการทำธุรกิจเราว่าคุ้มนะเพราะว่าการปรับเปลี่ยนพื้นที่ที่เดือนละสร้างแหล่งเก็บน้ำจะทำให้ไม่มีปัญหาน้ำแล้งไปอีกเลย

2020.10.14 8:11

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

ยังมีบริการกับธนาณัติอยู่ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

Tesco Lotus กับ Makro ห้างไหนกำไรดีกว่ากัน

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

มองหางานอาชีพที่ทำรายได้ที่ดีค่ะ ไม่อยากทำงานพาร์ทามเท่านั้น ?

การจัดการเงิน,หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Grap food ให้ผลตอบแทนอย่างไรดีไหมครับ?

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี