Forum
แก้ไขล่าสุด: 

น้องเราเอาที่ดินไป มีวิธีโอนคืนที่ดินยังไงบ้าง

แม่เราตั้งใจโอนที่ดินแปลงหนึ่งให้เรา 60% ให้น้องชาย 40%แต่วันนั้นเราติดงานด่วนต้องไปต่างประเทศเลยไปรับโอนไม่ได้ก็เลยให้ใส่ชื่อน้องชายไปก่อนทั้งหมดแต่หลายอาทิตย์แล้วติดต่อน้องชายไม่ได้โทรไปก็บอกไม่สะดวกอยู่เรื่อยๆ บางทีก็บอกเดี๋ยวจะโทรกลับนัดเวลาไปแล้วก็เงียบหายเราควรทำยังไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nam

เราว่าตามไปให้ถึงบ้านเลยค่ะ เป็นไปได้ว่าน้องชายคุณจะฮุบที่ดินแล้วหล่ะ ถ้าเค้าไม่ยอมโอนให้ คุณต้องรีบฟ้องร้องดำเนินคดีเพราะถ้ายิ่งชักช้าแล้วน้องชายคุณเกิดเสียชีวิตขึ้นมาที่ดินผืนนั้นตามกฎหมายจะตกเป็นมรดกให้ลูกๆ ของน้องชายคุณ แล้วการตาม การฟ้องร้องยิ่งทำได้ยาก

2019.08.01 14:45

Carson

อย่าเพิ่งวิ่งฟ้องร้องศาลเลยค่ะเราว่าให้พ่อแม่คุณ พี่น้องคนอื่นช่วยตามช่วยคุยให้ก่อนนะคะจะได้เจรจาไกล่เกลี่ยกัน อาจลองเสนอขายที่ดินส่วน 60% นั้นให้น้องชายหรือซื้อ 40% นั้นขึ้นมาดูก็ได้เผื่อน้องกำลังร้อนเงินถ้าแกโอเคเรื่องก็จะได้จบสวยๆความสัมพันธ์ในครอบครัวจะได้ไม่แตกหักด้วย

2019.08.01 14:46

สมศักดิ์

ข่าวแย่งเรื่องมรดกมีเยอะนะครับ ยังไงก็ต้องเจราจาต่อรองก่อนละครับ ที่คุณพลาดคือความวางใจครับ ปกติถ้าเราไม่สะดวกไปทำ เราสามารถเลื่อนได้นะครับ ไม่ทราบว่าอะไรทำให้คุณตัดสินใจแบบนี้ครับ สิ่งเดียวที่คุณทำได้ตอนนี้ตือ พยายามคุยด้วยเหตุผลกับน้องคุฯครับ ใจเย็ยๆครับ ค่อยๆคุยกันอย่าใช้อารม ครับยังไงเขาก็คือน้องในสายเลือดเราครับ

2020.03.19 10:19

Yen

บอกเลยค่ะคือถ้าที่ดินเป็นชื่อของเขาแล้วยากที่จะได้คืนมา เดี๋ยวนี้แม้แต่พี่น้องที่คลอดตามกันมาก็ยังทำกันได้เลยนะคะ แล้วไม่ควรที่จะโอนไปให้น้องค่ะเพราะว่าจะต้องเสียค่าโอนไปโอนมาอีก แนะนำว่าถ้าจะทำแบบนี้ควรรอให้พร้อมทั้งสองฝ่ายดีกว่านะคะ แต่ถ้าเกิดกรณีแบบนี้ขึ้นแล้วแนะนำว่าต้องตามเรื่องให้ถึงไหนถึงกันให้แม่ช่วยพูดให้หรือว่าต้องทำทุกวิถีทางล่ะค่ะไม่อย่างนั้นไม่ได้คืนแน่

2020.04.29 4:31

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ใช้กดเงินสดได้ แล้วเอาไปผ่อนชำระสินค้าได้มั้ย มีโปรโมชั่นหรือส่วนลดบ้างหรือเปล่า?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

เอกสารแสดงรายได้คืออะไรคะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

ทำงานประจำได้เงินเดือน เดือนละ 18,000 บาท หากไปยื่นขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

เมื่อยื่นเอกสารสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash แล้ว จะทราบผลอนุมัติภายในกี่วัน นานกว่าหรือเท่ากับของบัตรอื่น?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

ถอนเงินผ่านตู้ ATM อื่นล่ะครับ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ใช้จ่ายเพื่อการศึกษาก็ได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus อัตราดอกเบี้ยไม่แพง

ตอนแรกคิดนะว่าสินเชื่อตัวนี้ต้องมีอัตราดอกเบี้ยที่แพงแน่ๆ เพราะคนที่ขอได้ต้องมีเงินเดือนไม่น้อยกว่าสามหมื่น แต่พอเราได้ไปขอKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusด้วยตัวเองแลเวเราสอบถามเรื่องอัตราดอกเบี้ย กลับตรงข้ามที่เราคิดเลยKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusเขาคิดอัตราดอกเบี้ยMRR = 6.870% ต่อปี ซึ้งเราว่ามันน้อยมากกับเงินที่เราได้แล้วเอาไปทำกำไรต่อ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

All (สินเชื่อ)

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH ไม่เข้าใจว่าต้องเสียดอกไหมถ้าขอปิด

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plusได้วงเงินที่น่าพอใจ

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

TMB Cash To Go สินเชื่อบุคคลดอกเบี้ยไม่สูง

TMB Cash To Go

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus ดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอก

ตอนแรกเราไม่สนใจหลอกKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพราะ รายละเอียดหรือข้อกำหนดเยอะมากโดยเฉพาะเรื่องฐานเงินเดือน แต่ที่เราตัดสินใจทำKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusก็เพราะว่า วิธีการคิดดอกเบี้ย อัตราดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกนี่แหละที่เราชอบและว่าน่าสนใจดี เพี่ะเงินเดือนและรายได้อื่นๆของเรามีไม่เท่ากันในแต่ละเดือนการลดต้นลดดอกได้ช่วยเราบริการเงินได้ดีครับ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี