Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อายุุจะ 30 ควรมีรายได้และความสามารถขนาดไหน?

เมื่อเข้าสู่วัยกลางคนเราควรจะมีรายได้ต่อเดือนมากน้อยแค่ไหนถึงจะเพียงพอต่อการใช้จ่ายแล้วความสามารถในการทำงานต้องไปถึงขั้นไหนต้องทีการพัฒนาความสามารถในการหารายได้อยู่เรื่อยๆไหมเพื่อจะมีรายได้เพิ่มมากขึ้น?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ramkamhaeng

เมื่อคุณมีอายุ 30 แล้ว คุณเองก็น่าจะมีความรู้ความสามารถ และ ประสบการณืที่มากพอที่จะทำให้ตัวเองมีโอกาสสร้างรายได้ที่เข้ามามากกว่าหนึ่งช่องทางได้แล้ว เพราะการทำอย่างนี้จะช่วยให้คุณมีสุขภาพที่ดีทางการเงินเร็วยิ่งขึ้นเก็บเงินออมเงินได้มากขึ้น และสามารถนำเงินไปลงทุนต่อยอดได้อีกด้วย ดังนั้นถ้าใครยังมีรายได้เข้ามาแค่ช่องทางเดียวอยู่ ให้รีบมองหาโอกาสที่สร้างรายได้อีกช่องทางให้กับตัวเองได้แล้ว จะได้มีเงินเพียงพอต่อค่าใช้จ่ายและการปลดหนี้แถมยังมีเงินออมด้วยนี่คือสิ่งสำคัญที่ต้องทำค่ะ

2020.01.24 7:35

ชาญชัย

พัฒนาความสามารถในการทำงานที่ผ่านมาที่เคยทำให้ดียิ่งขึ้น เพราะการทำอย่างนี้จะช่วยให้คุณได้รับโอกาสในการทำงานเพิ่มขึ้น ไม่ว่าจะเป็งานจากการเป็นลูกจ้าง หรือการทำงานของตัวเองโดยมีธุรกิจส่วนตัวก็ตาม ควรเริ่มพัฒนาตัวเองกันได้แล้วค่ะในวัยนี้คุณเองต้องมีความสามารถหลากหลายพอสมควร

2020.01.24 7:35

Thong Thaem

เอาอายุมาเทียบเรื่องนี้เราคิดว่าไม่น่าใช่นะคะ เพราะบางที่คนที่อายุ20กว่าๆประสบความสำเร็จทางอาชีพก็มีเยอะไปคะ ส่วนเรื่องที่ว่าต้องมีความสามารถขนาดไหน อันนี้บอกเลยว่าถ้าไปอยู่ผิดที่ผิดทางไม่ได้ใช่ความสามารถที่ตัวเองมีอย่างเต็มที่บอกเลยอีกหลายปีก็ไม่ประสบความสำเร็จคะ เรื่องความประสบความสำเร็จเราว่ามันอยู่ที่จังหวะและโอกาศมากกว่าคะ

2020.05.19 2:29

Elle-*

อีกอย่างนึงการมีรายได้เพียงพอหรือไม่เพียงพออันนี้ตอบไม่ได้หรอกค่ะ เพราะความต้องการและค่าใช้จ่ายของคนเรามีต่างกัน บางคนรายได้ไม่เยอะแต่เค้ามีเก็บได้อันนั้นอาจจะเรียกว่าเพียงพอของบางคน แต่ในขณะที่บางคนต้องหารายได้ให้เข้ามาเยอะๆเพราะมีค่าใช้จ่ายเยอะแต่เงินเก็บน้อยก็ได้ รายได้และอายุมันเป็นตัวชี้วัดกันไม่ได้หรอกค่ะ

2020.10.07 5:46

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน)

ลงทุนอะไรดีก่อนหกสิบ

การเกษียณก่อนกำหนด,All (เกษียณอายุ),ค่าชดเชยจ้างงาน,เงินบำนาญ,All (วางแผนเกษียณอายุ),ภาษีการรับมรดก

บำเหน็จกับบำนาญต่างกันยังไงคะ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี),All (เศรษฐกิจ)

อยากทราบเรื่องค่าลดหย่อน ตามมาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจปี 62 ค่ะ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เก็บเงินไว้ใช้หลังอายุ60

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณแบบสุข กับ เกษียณแบบทุกข์ เราเลือกได้แต่วิธีเลือกต้องลงมือทำแบบไหนบ้างค่ะ

All (วางแผนเกษียณอายุ)

มีเงินหลังเกษียณ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี