Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทรัพย์สินอะไรที่เจ้าหนี้ไม่สามารถยึดจากเราได้?

หากว่าเราเกิดค้างชำระหนี้อยากทราบข้อมูลว่าเจ้าหนี้จะไม่สามารถยึดทรัพย์อะไรของเราได้บ้างหรือว่าเจ้าหนี้มีสิทธิ์ที่จะยึดทรัพย์สินของเราได้ทั้งหมดไม่มีข้อจำกัดเพราะกังวลอย่างมากใครรู้ช่วนบอกหน่อยนะคะจะได้ไม่สติแตกไปก่อน?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เกษม

ข้าวของเครื่องใช้ส่วนตัว เช่น โต๊ะ เก้าอี้ เสื้อผ้า ที่มีราคารวมกันไม่เกิน 20,000 บาท (หากเกินสามารถยึดได้) สิ่งของเครื่องใช้ที่ลูกหนี้ใช้ทำมาหากินที่มีราคารวมกันไม่เกิน 100,000 บาท ไม่สามารถยึดได้ (หากเกินสามารถยึดได้) สิ่งของเครื่องใช้ที่ใช้เพื่อทำหน้าที่แทนอวัยวะของลูกหนี้ไม่สามารถยึดได้ เช่น สัตว์ ไม้เท้า เก้าอี้วิวแชร์ เงินเดือนที่เข้าในบัญชีธนาคาร เงินบำเหน็จ เงินบำนาญ ของลูกหนี้ที่เป็นข้าราชการไม่สามารถยึดได้

2020.01.24 7:35

Wanwisa

เงินเบี้ยเลี้ยงชีพไม่สามารถยึด หรืออายัดได้ รายได้ที่ได้จากแหล่งอื่นๆ ที่ไม่เกิน 20,000 บาทไม่สามารถยึดได้ เงินบำเหน็จ หรือรายได้อื่นๆที่ได้จากแหล่งอื่นๆ ของพนักงานที่ไม่ใช่หน่วยงานราชการที่มีจำนวนไม่เกิน 300,000 บาทไม่สามารถยึด หรืออายัดได้ เงินฌาปนกิจสงเคราะห์ไม่สามารถยึดได้

2020.01.24 7:35

Ananada

อย่าให้ถึงขั้นนั้นเลยครับ ยังไงลองๆคุยกับเจ้าหนี้เราก่อนดีไหมครับ ว่าเขาสามารถผ่อนเขาอย่างไรได้บ้างครับ ผมว่ามันต้องคุยกันก่อนครับว่าเราสามารถทำอะไรได้บ้างหรือที่เขาเรียกว่าคุยประนอมหนี้นะครับ อย่าให้เป็นเหมือนข่าวเลยครับที่ไปยึดฝาบ้านนะครับ อันนี้ยึดไม่ได้นะครับ ยังไงคุยกันดีกว่าครับหาทางออกที่ดีสำหรับสองฝ่ายครับ

2020.05.19 2:45

สุพัตตรา

แล้วทำไมคุณไม่ลองไปเจรจากับเจ้าหนี้ดูก่อนล่ะคะ แทนที่คุณจะเอาเวลาไปคุยกับเค้าเพื่อเจรจาต่อรองคุณมานั่งคิดแบบนี้ให้เสียกำลังใจตัวเองทำไมกัน บางทีถ้าเราไม่ไหวเราก็ขอเค้าจ่ายในส่วนที่เป็นเงินต้นไปก่อนก็ได้หนิค่ะ แต่แนะนำว่าคุณเองก็ต้องรักษาคำพูดด้วยนะคะ ไม่ใช่ว่าบอกว่าจะจ่ายๆแล้วชิ่ง บางทีเจ้าหนี้ก็อาจจะเอือมระอาแล้วยึดของคุณไปได้เหมือนกัน

2020.07.16 9:20

ซอลย่า

ฉันว่าคุณอย่าพยายามสร้างหนี้จะดีที่สุด การใช้ชีวิตที่เรียบง่ายจะช่วยให้คุณมีชีวิตที่มีความสุขได้ โดยที่คุณไม่ต้องมากังวลกับสื่งที่คุณได้ทำลงไปเมื่อคุณมีความสุข คนรอบข้างคุณก็มีความสุขด้วย คุณมีทรัพย์สินอะไรก็ไม่มีใครสามารถมาเอาของคุณไปได้ ถ้าคุณไม่เป็นหนี้ แต่ถ้าคุณเป็นหนี้แล้ว เมื่อคุณไม่สามารถจ่ายหนี้ได้ ทรัพย์สินที่คุณมีเจ้าหนี้ก็สามารถยึดเอาไปได้

2020.07.21 0:43

#กล้วยหอม#

คุณเป็นหนี้เยอะมากมั้ยคะเนี่ย ดูกังวลมากเลย ตอนนี้คุณคงหาทางออกเจอแล้วละมั้ง เป็นยังไงบ้างคะหนี้สินลดลงไปเยอะแล้วมั้ย คงไม่ถึงขนาดกับโดนยึดทรัพย์หรอกนะ ไม่รู้ว่าคุณได้ไปเจรจาเรื่องหนี้สินอย่างที่มีคนแนะนำมาบ้างมั้ย คือเราก็ไม่เคยอะค่ะ อยากรุ้เหมือนกันว่ามันเป็นยังไง คุยยากหรือคุยง่าย แต่คงดีกว่าไม่คุยเลยแน่ๆ

2020.08.11 8:41

QQ

ตามความคิดเห็นแรกเลยครับ ทรัพย์สินตามนั้นเลยครับที่จ้าหนี้ในระบบจะไม่สามารถมายึดไปจากเราได้ แต่ถ้าเกิดเป้หนี้นอกระบบละก็เขาไม่ยึดหยักกฏหมายแบบนี้หรอกนะ เขายึดหมดแหละทุกอย่างที่บอกมาแล้วในความคิดเห็นแรก ของใช้ส่วนตัวยึดได้หมดแหละแถมอาจจะทำร้ายร่างการเราด้วยนะ เป็นหนี้ต้องระวังให้ดี ทางที่ดีอย่าเป็นหนี้นอกระบบเด็ดขาด

2020.08.30 18:42

Tikky_S

คือบอกตรงๆว่าถ้าเจ้าหนี้มายึดของใช้ส่วนตัวที่เรารับไม่ได้เลย เช่น ของใช้ในครัว โต้ะกินข้าว เตียงนอน มาเอาอะไรแบบนี้ไปมันก็น่าเกลียดเกินนะเราว่า ถ้าจะยึดพวกรถยนต์ รถมอไซค์ หรืออายัดเงินในบัญชี ยึดเครื่องประดับเพชรพลอยอะไรแบบนี้มันก็ยังไม่น่าเกลียดเท่ากับมาเอาของเล็กๆน้อยๆอ่ะ คือคุณกะว่าจะไม่ให้ลูกหนี้ดำรงชีวิตได้ต่อเลยรึไง…. แย่อ่ะ!!

2020.10.07 6:38

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

อยากเพิ่มวงเงินบัญชีซิตี้เรดดี้เครดิตทำอย่างไร

สินเชื่อบัตรกดเงินสดซิตี้ เรดดี้เครดิต / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรกดเงินสด

ถ้าสมัครบัตรกดเงินสดยูเมะพลัสจะรู้มั้ยว่าจะได้วงเงินเป็นกี่เท่าของรายได้ที่เรามี หรือต้องรอผลการอนุมัติเท่านั้น?

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส (Umay+) / อีซี่บาย

All (หนี้สิน)

เป็นหนี้ถึงขนาดไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์?

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีวิธีคิดดอกเบี้ยอย่างไร เป็นแบบคำนวณตามวันที่ใช้จริงมั้ย หรือจะคิดแพงกว่านี้?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน)

สินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

เมื่อยื่นเอกสารสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash แล้ว จะทราบผลอนุมัติภายในกี่วัน นานกว่าหรือเท่ากับของบัตรอื่น?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),สินเชื่อระหว่างบุคคล,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ SME,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ,All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย สินเชื่อสำหรับผู้ประกอบการ

หากว่าใครที่กำลังมองหาเงินก้อนที่เหมาะสำหรับการเอาไปใช้ทำประโยชน์ต่างๆนั้น การเลือกกูสินเชื่อส่วนบุคคลเงินสดทันใจนั้นเรียกได้ว่าเหมาะเป็นอย่างมาก แต่หากว่าคุณนั้นเป็นผู้ประกอบการ ก็จะมีสินเชื่อสำหรับผู้ประกอบการเอาไว้รองรับด้วย ถือว่าสินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ทำออกมาได้ดีครับตอบโจทย์ได้หลายกลุ่มจริงๆครับ

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ข้อเพิ่มวงเงินได้แต่ไม่มีเงินเข้า

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ผ่อนน้อยแถมสบายๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ที่เราทำอยู่เป็นสินเชื่อที่ดีนะครับ เพราะว่าสามารถผ่อนน้อยๆได้แถม สบายนานอายุสัญญาสูงสุด 60 เดือน ผมขอCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้สินเชื่อที่อนุมัติมา 30000 บาทครับ ผมขอส่งส่งปีครับเท่ากับว่าผมส่งเดือนละพันต้นๆเองครับ ไม่แพงครับผมว่าถูกกว่าบัตรเครดิตทั่วไปครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน มีค่าทวงต่องวด

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน

UOB i-Cash แม่ค้าอย่างเราก็กู้ได้

UOB i-Cash

TMB Cash To Go สินเชื่อบุคคลดอกเบี้ยไม่สูง

TMB Cash To Go

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี