Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทุกวันนี้ี้มีการส่งจดหมายมาหลอกลวงไหม?

พอดีว่าผมได้รับจดหมายเกี่ยวกับการทวงหนี้แต่ผมไม่แน่ใจว่าจดหมายนี้มาจากไหนซึ่งอ้างมาผมเป็นหนี้นู่นนี่นั่นมากมายและมีการเรียกเก็บดอกเบี้ยที่สูงมากด้วยแต่ข้อมูลไม่ค่อยชัดเจนจนทำให้สับสนจึงอยากรู้ว่าจดหมายหลอกลวงจากนักต้มตุ๋นก็มีไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

june

คนที่เป็นหนี้ก็เปรียบเหมือนสุภาษิตไทยคำนี้ได้ที่ว่า วัวสันหลังหวะ คือคนที่มีแผลอยู่ที่ด้านหลังแค่สะกิดก็เจ็บแล้ว หรืออีกคำหนึ่งที่บอกว่า กระต่ายตื่นตูม คือ คนที่ขี้ตกใจหวาดระแวง นี้คือพฤติกรรมของคนที่เป็นหนี้ดังนั้นคนเหล่านี้จึงกลัวนู่นกลัวนี่ทั้งๆที่ยังไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยด้วยซ้ำ จึงเป็นจุดอ่อนที่จะโดนหลอกเอาได้ง่ายๆ

2020.01.24 7:35

Chulamai

จะมาในรูปแบบจดหมายทวงหนี้ที่มีข้อความลักษณะข่มขู่ทำให้กระวนกระวายใจแล้วรีบไปจัดการโดยที่ไม่ได้ตั้งสติไว้ก่อนเพราะความกลัว และในบางจดหมายก็มีการเรียกเก็บดอกเบี้ยที่สูงมากเกินจริงจนทำให้หลายคนที่เจอแบบนี้โดยที่ยังไม่ได้ตรวจสอบมีความเครียดหนักมาขึ้นกว่าเดิมจนรู้สึกว่าไม่มีทางจะชำระหนี้ได้แน่นอนเป็นต้นเหตุให้คิดสั้นได้

2020.01.24 7:35

Hubert

คุณบอกว่าได้รับจดหมายเกี่ยวกับการทวงหนี้แต่ผมไม่แน่ใจว่าจดหมายนี้มาจากไหนซึ่งอ้างมาผมเป็นหนี้นู่นนี่นั่นมากมาย ผมอยากถามกลับครับตัวคุณเองไม่ทราบเลยเหรอครับว่าไปเป็นหนี้ที่ไหนมาบ้าง ผมว่าถ้าคุณไม่รู้ว่าเป็นหนี้ที่ไหนมาบ้างอันนี้บอกเลยครับคุณต้องไปโรงพยาบาลแล้วละครับ ลองๆไปขอยาบำรุงสมองมาทานดูนะครับจะได้จำได้ครับ

2020.05.19 2:57

miimii

อ๋อ...เคยดูข่าวเหมือนกัน แต่ไม่ได้ออกแนวมาทวงหนี้นะ เป็นจดหมายหลอกลวงที่ออกแนวว่าคุณเป็นผู้โชคดี แล้วก็ให้ผู้เสียหายติดต่อกลับ อะไรทำนองนี้ค่ะ จดหมายทวงหนี้ยังไม่เคยได้ยินมาก่อนเลยนะ มีแบบนี้กันด้วยหรอเนี่ย!! ถ้าใครไม่ได้เป็นหนี้แล้วมีจดหมายมาแบบนี้ส่งมาที่บ้านคงแอบขำกันเล็กๆ พวกมิจฉาชีพเอาอะไรคิดกันเนี่ย จะหลอกทั้งทีก็ไม่เนียนเอาซะเลย...555

2020.10.07 8:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำไมเดี๋ยวนี้คนถึงโดนหลอกอะไรกันเยอะจังเลยคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกให้โอนตังค์ จะได้เงินคืนไหมครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

จะจับตัวสแกมเมอร์ได้อย่างไร

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ข้อมูลของเราถูกแอบอ้าง ไปหลอกคนอื่นทำยังไงดีคะ?

All (ประกัน),การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนตัวแทนประกันโกงเงินไป ทำยังไงดีคะ?

Scam มักที้จะ หลอกเอาข้อมูลส่วนตัวของคนอื่นไปใช้เพื่อมาหลอกเราใช่ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี