Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การจดจำอัตราดอกเบี้ยสำคัญมากขนาดไหน?

คนที่ผมรู้จักเคยมาเล่าว่าโดนทวงหนี้แล้วมีการคิดดอกเบี้ยที่สูงมากซึ่งก็ไม่แน่ใจว่าเป็นดอกเบี้ยที่ถูกต้องตามกฎหมายหรือไม่ หรือเป็นการเรียกดกเบี้ยเกินจริงหรือไม่ ดังนั้นอยากแน่ใจว่าเมื่อมีการทำสัญญาเงินกู้เอกสารเรื่องอัตราดอกเบี้ยสำคัญมากใช่ไหมเพื่อตรวจสอบครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ศิริวรรณ

ในเรื่องของดอกเบี้ยในการชำระหนี้นั้นก็สำคัญมากค่ะที่คุณในฐานะลูกหนี้จะต้องตรวจสอบดูให้ดีดีเพื่อไม่เสียเปรียบ ถ้ามีการเรียกเก็บดอกเบี้ยมากเกินไปหรือผิดปกติก็สามารถฟ้องร้องกลับ หรือมีการต่อสู้คดีได้ อย่างเช่น มีการคิดดอกเบี้ยเกินกว่าร้อยละ 15 ต่อปี อย่างถือว่ามีความผิดแล้วค่ะ

2020.01.24 7:35

Sawai

คุณสามารถตรวจสอบได้ว่าเป็นหนี้เท่านี้ควรจะมีดอกเบี้ยเท่าไหร่? ซึ่งของแต่ละคนคงไม่เหมือนกัน อย่ายอมอะไรง่ายๆไม่อย่างนั้นคนที่เป็นหนี้เพียงเล็กน้อยอาจจะกลายเป็นหนี้ก้อนโตได้ถ้าคุณไม่ศึกษาหาความรู้เอาไว้ก่อนนะคะ เพราะพวกที่ถือไพ่เหนือกว่าจะสามารถมาเอาเปรียบคุณในเรื่องนี้ได้ง่ายเลยหล่ะ

2020.01.24 7:35

Nanthit

ปกติแล้วในสัญยาเงินกู้ก็มีช่องให้เขียนรายละเอียดเรื่องการคิดอัตตราดอกเบี้ยของเงินที่กู้อยู่แล้วนิครับ ยังไงก็ต้องเขียนครับเพราะว่าเป็นข้อตกลงของทั้งสองฝ่ายครับ นอกเสียจากว่าเซ็นกระดาษเปล่าครับ อันนี้ต้องระวังเอามากเลยนะครับ อย่าเซ็นสัญญาเงินกู้ในกระดาษเปล่าเป็นอันขาดครับ บอกเลยครับเจ็บมาหลายคนครับยังกะในหนังเลยครับ ดอกโหด

2020.05.19 3:4

Nuntikaa*

จริงอย่างที่คุณ Nanthit บอกเลยค่ะ ก่อนกู้ยืมต้องทำสัญญาเงินกู้ก่อนไม่ใช่หรอ?? งงว่าคนรู้จักของจขกททำไมถึงไม่รู้ว่าดอกเบี้ยเท่าไหร่ เพราะในนั้นต้องระบุชัดเจนอยู่เเล้วนะ ปกติไม่มีใครให้กู้แบบไม่มีสัญญาเงินกู้หรอกค่ะ ใครที่ไหนจะกล้าเสี่ยงขนาดนั้น นอกจากเป็นเพื่อนกันสัญญาปากเปล่าอันนั้นก็ว่ากันอีกเรื่อง...

2020.10.07 14:59

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน),การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนตัวแทนประกันโกงเงินไป ทำยังไงดีคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

เป็นไปได้ไหมครับที่เราจะโดนโกงเงินทางอีเมล?

All (การป้องกันกัย)

ลงทุนแชร์เงินบุญ แล้วโดนเชิดเงินครับ

All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกซื้อแว่นตาปลอม ผมไปแจ้งความ ฟ้องร้องได้ไหมครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

ซื้อของแล้วโดนหลอกโอนเงินไปยังบัญชีพร้อมเพย์ผมจะตามเรื่องได้ไหมครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scam มักที้จะ หลอกเอาข้อมูลส่วนตัวของคนอื่นไปใช้เพื่อมาหลอกเราใช่ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี