Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เครือข่าย 5G จะกระตุ้นการลงทุนมากน้อยแค่ไหน?

การที่จะพัฒนาโครงข่ายให้มีความรดเร็วและเพิ่มประสิทธิภาพนั้นคงต้องอาศัยเม็ดเงินในการสนับสุนนมากพอสมควรดังนั้นอยากทราบว่าบริษัทรายไหนจะเป็นผู้ซื้อคลื่นความถี่เพื่อลงทุนพัฒนาโครงข่าย 5G ได้เพราะคงต้องใช้เงินมากอยู่แล้วจะมีหน่วยงานไหนเข้ามาลงทุนสนับสนุนหรือไม่?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Barney

อาจจะเป็นบริษัทโทรคมนาคมรายใหญ่ต่างๆก็ได้ เพราะมีฐานของลูกค้าที่หนาอยู่แล้วจึงถือว่ามีทุนและศักยภาพในการจัดการเรื่องนี้อย่างดีและมีโครงข่ายของ 2G 3G 4G อยู่แล้วด้วยค่ะและโครงข่ายเหล่านี้ก็ครอบคลุมประชาชนประมาณ 90 - 95% ในตอนนี้ บริษัทเหล่านี้จึงสามารถต่อยอดเครือข่ายไปถึง 5G ได้ไม่ยากเท่าไหร่

2020.01.24 7:35

สุดา

เพื่อคุณจะเห็นภาพชัดเจนมากขึ้นก็จะยกตัวอย่างบริษัทรายใหญ่ให้เห็นว่าคือบริษัทอะไรบ้าง เช่น AIS , DTac , true move เป็นต้น ที่มองว่าน่าจะแข่งกันเพื่อซื้อคลื่นความถี่ที่จะมีการแต่ที่น่าจับตามองมากเป็นพิเศษก็น่าจะเป็น AIS นะคะ แต่ถึงแม้บริษัทรายใหญ่จะมีฐานที่มั่นคงทั้งลูกค้า และเงินทุนการคิดคำนวณก็สำคัญว่าราคาในการจะซื้อคลื่นความถี่นั้นจะสูงแค่ไหนถ้าสูงเกินไปก็จะนำมาพัฒนาระบบหรือคุณภาพได้ช้าและน้อยลง

2020.01.24 7:35

อัญชลี

การประมูลคลื่นความถี่5Gจบแล้วนะครับ คลื่นความถี่ 700MHz 2600MHz และ 26GHz ซึ่งบริษัทที่เข้าร่วมประมูลและได้ไปก็เป็นบริษัทยักษ์ใหญ่ทั้งนั้น เช่น เอไอเอส, ทรูมูฟ เอช, กสท.และ ดีแทค ยอดเงินประมูลหรือเรียกว่าใบอนุญาตนะ นั่นแหละ รวมทั้งหมดนี่เป็นแสนส้านเลยครับ พวกเราก็เตรียมตัวรับกับ5Gกันเถอะ ไม่รู้ต้องซื้ออุปกงอุปกรณ์อะไรใหม่มั้ยเพื่อรองรับการใช้งานใหม่เหล่านี้

2020.03.15 14:5

Thong Di

ได้อ่านบทความของ พ.อ.เศรษฐพงค์ มะลิสุวรรณ บอกแบบนี้ครับการเร่งอัปเกรดและขยายเครือข่ายไฟเบอร์ออฟติก และโครงสร้างอินเทอร์เน็ต รองรับระบบ 5G ในการเข้าสู่ระบบเศรษฐกิจใหม่ เศรษฐกิจ 5Gโดยต้องมีการเตรียมความถี่ให้เพียงพอและสอดคล้องกับหลักสากล แต่สังเกตุว่ามีไม่มีกี่หน่วยงานครับที่สามรถลงทุนด้วยได้เพราะค่อนข้างมีค่าใช้จ่ายที่แพงมากครับ

2020.05.19 3:32

Winezzz

ผมไม่รู้นะว่าถ้ามี 5G จะมีผลที่จะกระตุ้นการลงทุนมากน้อยได้แค่ไหน??? แต่เท่าที่ผมรู้โดยส่วนตัวผมเป็นพ่อค้าออนไลน์ ถ้าผมได้เครือข่ายที่มันเร็วและเสถียรก็เป็นอะไรที่ดีมากครับ เพราะผมต้อง LIVE ขายของอยู่ตลอด ถ้ามีสัญญาณดีๆแล้วก็เร็วๆ ไม่ติดติดขัดขัดหรืออยู่ๆก็ดับไปเลยเนี่ย มันก็น่าจะเป็นผลดีกับธุรกิจของผมครับ

2020.10.09 3:27

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีไหมใครเล่นforexแล้วได้ตลอด

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ทำไมคนจีนรวย

ธนาคารดิจิทัล,การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (อี วอลเล็ต)

อยากสอบถามเรื่องการถอนเงินบัญชีฟอเรกซ์หน่อยครับ

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรอะไรเอ่ย?ให้วงเงินตั้ง5เท่าของรายได้ เฉลย ก็บัตรThanachart Dimond Visaไง!

บัตรเครดิต ธนชาติ ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citibank PremierMiles Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี