Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำอาชีพพนักงานในออฟฟิตดาวน์รถผ่อนรถยังไงดีครับ?

ผมอายุ 30 ปีครับ ไม่มีครอบครัวครับ ผมอาศัยอยู่กรุงเทพครับทำงานในออฟฟิตเป็นพนักงานทั่วไป ตอนนี้ผมพอเก็บเงินได้บ้างเลยอยากซื้อรถสักคัน อย่างที่รู้ๆกันครับในเมืองหลวงจะไปไหนเรียกรถตลอดหมดเงินไปมากครับในแต่ล่ะวันแต่ก็มีเงินไม่พอครับเลยอยากทราบว่าถ้าดาวน์รถหรือผ่อนรถต้องทำยังไงบ้างหรอครับ? ใครที่พอมีประสบการณ์ช่วยแนะนำได้ไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kittibun

ถ้าพี่มีอาชีพการงานที่มั่นคงแบบนี้นะค่ะสามารถดาวน์รถหรือผ่อนรถได้ง่ายกว่าอาชีพอื่นนะค่ะ เพราะเขาจะอนุมัติจากการงานของผู้ต้องการดาวน์รถหรือผ่อนรถ ยิ่งถ้าพี่มีเงินเก็บอยู่แล้วแบบนี้สบายมากค่ะแทบไม่ต้องห่วงอะไรเลย อาจะกันเงินไว้ส่วนหนึ่งด้วยในเรื่องของค่ารถตอนรถออกมาแลวอาจมีค่าใช้จ่ายตามมากไม่น้อยนะค่ะ แล้วจริงๆแล้วไม่จำเป็นได้รถมือหนึ่งหรอกค่ะรถมือสองสภาพที่ดีก็มีมากเหมือนกันนะค่ะ

2019.08.01 14:53

วรพร

การซื้อรถซักคัน นับเป็นเงินก้อนใหญ่หากซื้อด้วยเงินสด ทำให้การผ่อนจ่ายรายเดือน ยังคงเป็นทางเลือกของคนส่วนใหญ่ แต่ก่อนจะเริ่มผ่อน สิ่งคุณต้องเตรียมคืออันดับแรกเช็คว่าตัวเองมีประวัติเสียไหมเกี่ยวกับบัตรเคดิต เคยผิดนัดไหมอะไรประมาณนี้ และต้องเตรียมเอกสารต่างๆแบบมืออาชีพเอกสารที่เกี่ยวข้องกับการซื้อผ่อนรถแล้วยิ่งถ้าคุณมี statement เข้าธนาคารทุกๆเดือนนั้นยิ่งดีเลยค่ะ ถ้ามีเงินสดมากพอ ควรวางเงินดาวน์ให้สูงที่สุดเท่าที่ทำได้ตั้งแต่แรก เพราะดอกเบี้ยรถยนต์ เป็นดอกเบี้ยตายตัวแบบนี้เป็นทางเลือกที่ค่อนข้างดี

2019.08.01 14:54

Kusum

น้องต้องถามตัวเองก่อนนะว่าอยากได้รถมือหนึ่งหรือมือสอง ถามตัวเองจริงๆเพราะยังไม่มีครอบครัวใช่มั้ย สบายเลยอยากได้แบบไหนตัดสินใจเอา พี่ว่าจะมือหนึ่งหรือมือสองมันก็ต้องดูรถเป็นตั้งแต่ก่อนซื้อและหลังซื้อ รวมถึงการดูแลรถด้วย เรื่องผ่อนก็อย่างที่คนอื่นแนะนำมานะคะ เงินเดือนคงที่แบ่งใช้แบ่งเก็บได้เป็นสัดส่วน แต่อย่าลืมว่าถ้าซื้อรถแล้วจริงๆ นอกจากค่าน้ำมันรถต้องคิดถึงค่าบำรุงรักษาและค่าซ่อมรถด้วยค่ะ

2020.03.15 14:13

Chanchira

ก็ต้องเก็บเงินช่วงนึงนะครับก็จะมีเงินดาวน์รถได้ หลังจากมีเงินดาวน์รถแล้วก็สามารถเอารถที่เราอยากจะซื้อเข้าไฟแนนซ์เลยค่ะ คือเราอยากจะผ่อนรถโดยเสียดอกเบี้ยเท่าไหร่ก็ลองเข้าไปสอบถามเกี่ยวกับไฟแนนซ์ดูหรือทางธนาคารดูนะคะว่ามีอัตราดอกเบี้ยเท่าไหร่ที่เราสามารถสู้ได้ โดยขึ้นอยู่กับระยะเวลาการผ่อนชำระถ้าเราผ่อนระยะเวลาสั้นหมดเร็วก็จะดีกว่านะคะ

2020.04.29 4:49

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เราขาดส่งกี่งวดถึงจะโดนยึดรถครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

สินเชื่อเพื่อการศึกษา

ขอคำแนะนำเรื่องกู้เงินเพื่อเรียนต่อค่ะ

บัตรกดเงินสด

ใครสมัคร A money ไม่ผ่านบ้างทั้งที่เงินเดือนเยอะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

All (บัตรเครดิต),สินเชื่อรถ

อยากซื้อรถใหม่แต่เคยติดประวัติแบล็คลิสต์ครับ จะซื้อได้ไหมครับ

All (บัตรเครดิต)

อยากเพิ่มวงเงินบัญชีซิตี้เรดดี้เครดิตทำอย่างไร

สินเชื่อบัตรกดเงินสดซิตี้ เรดดี้เครดิต / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรกดเงินสด,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ

คุณสมบัติของคนที่มีอาชีพค้าขายหรือทำธุรกิจส่วนตัวที่จะสมัครบัตรเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ มีอะไรบ้าง?

บัตรกดเงินสดเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ / กรุงศรีเฟิร์สช้อยส์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้ไวมาก

CIMB ลดต้นลดดอก ฟังแล้วดูดีนะครับผมก็เคยใช้บริการตอนทำสัญญาจะมีระบุว่าต้องการผ่อนกี่เดือน กี่ปีได้รับอนุมัติเงินกู้ปุ๊บ หนี้เพิ่มปั๊บกู้ 80,000เป็นหนี้ธนาคารจริงๆ = 80,000 + (ดอกเบี้ย x จำนวนเดือนที่ทำสัญญา) ดีมากครับที่ให้รายละเอียดที่ชัดเจนไม่วกไวนมาให้ลูกค้าสับสนครับ เริ่มส่งเดือนหน้าแล้วครับ เอาใจช่วยด้วยนะ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อบุคคลซิตี้ กู้ารขอไม่เหมือนเมื่อก่อน

สินเชื่อบุคคลซิตี้

All (สินเชื่อ)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ชำระคืนที่ไหนก็สบาย

สะดวกจริงๆกับCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ความสะดวก สบาย ด้วยช่องทาง การรับชำระคืนที่หลากหลายตลอด 24 ชม. เมื่อก่อนเราคิดว่ายากเพราะเราเห็นเวลาคนจะจ่ายรายเดือนให้ต้องไปต่อคิวที่ธนสคาร แต่พอเราใช้CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช รู้เลยที่ไหนเราก็จ่ายได้ ไม่ต้องไปต่อคิวให้เหนื่อย นึกออกตอนไหนก็จ่ายได้ด้วย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

All (ธนาคาร),สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,All (สินเชื่อ)

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan ขอสบายไม่ต้องง้อคนค้ำ

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan

All (ธนาคาร),สินเชื่อระหว่างบุคคล,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ SME,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ,All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย สินเชื่อสำหรับผู้ประกอบการ

หากว่าใครที่กำลังมองหาเงินก้อนที่เหมาะสำหรับการเอาไปใช้ทำประโยชน์ต่างๆนั้น การเลือกกูสินเชื่อส่วนบุคคลเงินสดทันใจนั้นเรียกได้ว่าเหมาะเป็นอย่างมาก แต่หากว่าคุณนั้นเป็นผู้ประกอบการ ก็จะมีสินเชื่อสำหรับผู้ประกอบการเอาไว้รองรับด้วย ถือว่าสินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ทำออกมาได้ดีครับตอบโจทย์ได้หลายกลุ่มจริงๆครับ

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช หลายขั้นตอนกว่าจะได้

ของผมสมัครไปแล้วทางเจ้าหน้าที่ติดต่อมาให้ แมสเซ็นเจอร์ วันที่ จันทร์ที่ผ่านมา ผ่านไปวันนี้หจะครบสัปดาห์แล้วครับ sale โทรมาถามข้อมูลเบื่องต้น แล้วบอกจะส่งให้หัวหน้าแล้ววันที่ มีเจ้าหน้าที่โทรมาถามเรื่องดอกเบี้ยแล้วระยะเวลาการส่ง แล้วบอกจะส่งเรื่องเข้าระบบให้ครับ รอประมาณ 7 วัน ทำไมตรวจสอบนานมากครับ นี่ผมชักลังเลแล้วครับว่าจะได้ไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี