Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อาชีพอิสระจะมีอุปสรรคทางการเงินอะไรบ้าง?

เมื่อก่อนเคยทำงานประจำเป็นลูกจ้างมีรายได้ที่แน่นอนแต่ตอนนี้ได้ออกจากงานเพื่อมาทำในสิ่งที่ตัวเองรักและชอบแต่ยังจัดการการเงินไม่ลงตัวจึงรู้สึกว่ามันติดติดขัดขัดยังไงไม้รู้จึงอยากถามว่าคนทำงานอิสระเนี่มีปัญหาทางการเงินอย่างไรกันบ้าง?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วิเชียร

การทำงานในอาชีพสายชิวหรือสายอิสระนี้ก็ให้ผลดีมากมายอย่างที่บอกมาว่าคุณจะมีเวลามากขึ้นที่จะทำสิ่งต่างๆได้ดั่งใจ แต่ก็มีข้อเสียหรือปัญหาก็มีโดยเฉพาะปัญหา หรืออุปสรรคทางการเงินที่อาจจะไม่ราบรื่นเท่ากับคนที่เขาทำงานประจำ หรือพวกมนุษย์เงินเดือนสักเท่าไหร่

2020.01.24 7:35

sutinan

การทำงานอาชีพอิสระกำลังเป็นที่นิยมอย่างมากสำหรับคนในยุคนี้ เพราะให้อิสระในการไปไหนมาไหนในโลกทุกวันนี้ที่เวลาเดินเร็วกว่ารถวิ่งด้วยซ้ำ ดังนั้นหลายคนจึงหันมาเลือกการทำงานแบบอิสระกันมากขึ้นซึ่งสาเหตุก็ตกต่างกันไป เช่น เพื่อให้เวลากับตัวเองมากขึ้น เพื่อให้เวลากับครอบครัวมากขึ้น เพื่อดูแลสุขภาพมากขึ้น เพื่อไปท่องเที่ยวมากขึ้น แล้วก็อาจจะมาจากเหตุผลอื่นๆอีกมากมายค่ะ

2020.01.24 7:35

Margret

อาชีพอิสระบอกเลยครับว่าเป็นอะไรที่ท้าทายมากจริงครับ ผมก็ทำงานอาชีพอิสระครับ ปัญหาที่เจอคือรายได้ไม่ได้เท่ากันทุกเดือนเหมือนพนักงานประจำครับทำให้การมีรายได้ที่แน่นอนเป็นไปได้อยากครับยิ่งถ้าอยากมีเงินเก็บแล้วไม่สามรถกำหนดได้ครับว่าจะเก็บเดือนละเท่าไรครับ นี่แหละครับคือปัญหาของคนที่ทำอาชีพอิสระผมว่าคุณน่าทำงานประจำต่อไปจะดีกว่าครับ

2020.05.19 4:12

กะทิ

แรกๆก็เป็นแบบนี้แหละคะ ยากหน่อยในช่วงปรับตัว เดี๋ยวพออะไรมันลงตัวเเล้วคุณจะเข้าที่เอง แต่ก่อนอื่นเลยนะคะ ถ้าคุณไม่อยากจะเครียดจนเกินไปในแต่ละเดือน ให้คุณทำรายการค่าใช้จ่ายในแต่ละเดือนของคุณนะคะว่ามีรายการจ่ายอะไรบ้าง ค่าใช้จ่ายเป็นยังงัยเพียงพอไหมกับการทำงานอิสระ? ถ้าไม่พอแนะนำว่าคุณควรไปหางานประจำทำควบคู่กับงานอิสระค่ะ จะได้รายได้จากสองทาง

2020.07.13 6:34

อนันต์

ส่วนตัวผมก็ทำอาชีพอิสระมากแล้ว ผมว่าทำอาชีพอิสระก็ดีนะครับ เราเป็นนายของตัวเอง ไม่ต้องไปแข่งขันกับใคร อยากทำอะไรก็ทำ ไม่ต้องโดนใครบังคับเป็นอิสระเต็มที่ แต่ต้องมีระเบียบวินัยให้กับตัวไม่อย่างนั้นจะมีปัญหา กับรายได้อย่างแน่นอน ผมว่าปัญหาที่คุณเจออาจจะมาจาก การเริ่มต้นที่ทุกสิ่งยังไม่ลงตัวก็ได้ คุณลองทำไปสักพักหนึ่งแล้วคุณจะเห็นว่าจะต้องแก้ไขหรือจะทำอย่างไรต่อไป สู้ๆนะครับ

2020.07.18 6:30

ไอดิน

การที่เรามีอาชีพอิสระรายรับเราไม่แน่นอนก็จริง แต่สิ่งที่เราต้องทำไม่ต่างจากคนที่ทำงานประจำคือการจัดการค่าใช้จ่าย และทำบัญชีให้ดี แล้วเราคิดว่าต้องทำให้ดีกว่าคนมีรายได้ประจำอีกนะ เพราะอาชีพอิสระบางครั้งได้รายรับมากก็มากเลย บางครั้งไม่มีรายรับก็ไม่เลยนะ ดังนั้นเงินสำรองสำคัญมากกว่าคนมีอาชีพประจำอีกนะคะ ไม่งั้นจะเจออุปสรรทางการเงินแน่ๆเลย

2020.08.30 11:7

TJ999

ผมเห็นด้วยกับคุณกะทิเลยครับ ว่างานอิสระเป็นอะไรที่ไม่แน่นอน คุณควรทำรายการรายรับรายจ่ายไว้ในแต่ละเดือน เพื่อที่คุณจะรู้ว่าแต่ละเดือนคุณจะต้องกันเงินไว้เท่าไหร่ที่จะต้องจ่าย และจะต้องเก็บออมประมาณเท่าไหร่เพื่อจะมีไว้ใช้ยามเกษียณ ที่สำคัญเลยนะครับอย่าสร้างหนี้ครับ ถ้าคุณใช้เงินแบบไม่คิดให้ดี คุณจะมีปัญหาทางการเงินแน่ๆครับ

2020.10.08 5:58

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

การตลาดสมัยใหม่มีอะไรบ้าง

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

Tesco Lotus กับ Makro ห้างไหนกำไรดีกว่ากัน

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

มองหางานอาชีพที่ทำรายได้ที่ดีค่ะ ไม่อยากทำงานพาร์ทามเท่านั้น ?

เริ่มทำงาน,เจ้าของธุรกิจ

อยากเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้าง?

เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน

ก่อนลาออกจากที่เดิม ไปเริ่มที่ใหม่ เราควรเคลียร์อะไรให้เรียบร้อยก่อนบ้างครับ

การโอนเงินระหว่างประเทศ

มีบริการที่ทำให้เราโอนเงินไปประเทศอินโดนีเซียได้ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี