Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อาชีพอิสระจะมีรายได้ที่ไม่สม่ำเสมอใช่ไหม?

กำลังคิดว่าจะออกจาการทำงานประเพื่อไปประกอบอาชีพอิสระดูเพราะมีความสามารถบางอย่างที่ตัวเองมีและใฝ่ใันว่าอยาจะทำแต่ก็กังวลเรื่องการเงินที่ไม่รู้ว่าจะจัดการได้หรือเปล่าถ้ามีรายได้ที่ไม่สม่ำเสมอขึ้นมาจะกลายเป็นหนี้หรือไม่?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Tinnapat

รายได้ที่ไม่สม่ำเสมอของคนที่ทำงานอาชีพอิสระนี้ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นรายได้ที่น้อยเสมอไปนะคะ บางครั้งก็มีงานเยอะจนได้เงินเยอะมากๆ แต่บางครั้งก็ไม่มีงานเข้ามาเลยหรืองานน้อยมากเงินจึงน้อยตามลงไปด้วยนั่นเอง พูดง่ายๆคือไม่มีงานก็ไม่มีเงิน มีงานก็มีเงินนั่นเองสำหรับอาชีพอิสระ

2020.01.24 7:35

Proi

ต่างจากงานประจำที่มีงานตลอดเท่าเดิมตลอดรายได้ได้ประจำสม่ำเสมอค่ะ แต่ไม่ว่าจะมีมีรายแน่นอน หรือไม่แน่นอน แต่สิ่งที่นอนมาแน่ๆก็คือรายจ่ายที่ จะมาหาคุณทุกๆเดือนอย่างสม่ำเสมอ ดังนั้นคนที่ทำงานอาชีพอิสระต้องมีการวางแผนการบริหารเงินอย่างดีเพื่อมีเงินพร้อมสำหรับค่าใช้จ่ายที่แน่นอนทุกๆเดือน

2020.01.24 7:35

Thanadol

อย่าออกเลยคะงานประจำยิ่งตอนนี้ใครเก็บงานที่มีไว้ได้ถือว่าดีมากๆเลยคะ อย่าคิดออกจากงานเลยคะ นี่เราทำงานอิสระคะบอกเลยหยุดงานยาวมาจะสองสามเดือนแล้วคะเงินที่เก็บไว้ก็แทบหมดแล้วคะแถมงานที่เคยได้ทำก็ลดลงมากกว่า50%เลยทีเดียวคะ เป็นจริงแบบที่เขาบอกคะงานอิสระกำหนดเงินได้ไม่แน่นอนในแต่ละเดือนคะ คุณอย่าออกจากงงานเลยนะคะเก็บไว้ก่อนนะคะ

2020.05.19 4:16

นัตโตะ

อาชีพอิสระหรือว่าฟรีแลนซ์ถ้าถามว่ามีรายได้ที่ไม่สม่ำเสมอไหมก็ใช่ครึ่งนึงค่ะ เพียงแต่ว่าอาชีพอิสระบางอาชีพถ้ามีฐานลูกค้าอยู่แล้ว หรือว่าฐานลูกค้ามั่นคงเราก็จะมีรายได้ที่สม่ำเสมอ ก็เลยส่วนใหญ่แล้วขึ้นอยู่กับฐานลูกค้ามากกว่าค่ะ เพราะว่าอาชีพอิสระก็มีหลายแบบบางอาชีพ แต่ละวันก็ได้ไม่เท่ากันส่วนบางอาชีพก็มีรายได้ที่แน่นอนค่ะ อย่างเราเป็นฟรีแลนซ์ที่ได้รายได้แต่ละเดือนก็ไม่เท่ากันนะ

2020.07.15 13:21

แมน

ก็ใช่เหรอครับถูกต้องแล้ว เงินที่ไม่สม่ำเสมอหมายความว่าอาจจะเป็นเงินเยอะๆทุกเดือนก็ได้ หรือเงินน้อยทุกเดือนก็ได้แล้วแต่ ช่วงมีงานมากหรือมีงานน้อย ซึ่งเรื่องนี้ส่งผลกระทบต่อสถาบันการเงินเมื่อเราจะไปขอทำบัตรเครดิตหรือขอทำสินเชื่อส่วนบุคคล เขาจะไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ครับว่าเราจะสามารถผ่อนชำระคืนในเมื่อการเงินของเราไม่คงที่แบบนี้

2020.07.28 8:47

จารุยศ🙄

จะว่าอย่างนั้นก็ได้นะครับ อาชีพอิสระมีรายได้ไม่สม่ำเสมอ คือ มีรายได้แต่ละเดือนไม่เท่ากัน แล้วแต่การจ้างงาน ถ้าคุณมั่นใจว่าสามารถทำอาชีพอิสระได้ก็ลองดูครับ แต่เสียงหน่อยนะมันไม่เหมือนงานประจำน่ะ หรือว่าคุณจะลองทำควบคู่ไปกับงานประจำก่อนก็ได้ ดูแนวโน้มว่ามันจะรอดหรือร่วง แล้วค่อยตัดสินใจอีกทีว่าจะลาออกจากงานประจำมั้ย

2020.08.24 7:45

ฟ้าใส

ถ้าไม่มีภาระหน้าที่รับผิดชอบอะไรก็ทำไปเลยค่ะ ทำอยากที่เราอยากทำ และมีความสุขกับชีวิต แต่ถ้ามีภาระหน้าที่ที่ต้องรับผิดชอบดูแล เช่น ครอบครัว ลูก หนี้สิน บ้านรถ ถ้ามีสิ่งเหล่านี้ขอแนะนำว่าไม่ควรลาออกเด็ดขาด เพราะถ้าเกิดเหตุที่ไม่คาดคิดขึ้นมา จะมีหลายอย่างที่จะได้รับผลกระทบ และตอนนั้นอาจจะทำให้เครียดมากกว่าตอนนี้ด้วยค่ะ อดทนอีกหน่อยและถ้าถึงเวลาค่อยออกมาทำตามสิ่งที่ชอบนะค่ะ

2020.08.30 16:57

patchy

เราก็เป็นคนนึงนะที่ทำงานอิสระ แรกๆก็ทำงานประจำเหมือนจขกทแหละ แต่เรารู้สึกว่าไม่ค่อยมีความสุขกับการทำงานก็เลยลาออกมาทำอาชีพอิสระ เราชอบอาชีพอิสระนะแต่มันอาจจะดูเหมือนไม่มั่นคง เราว่างานไหนๆก็ไม่มั่นคงทั้งนั้น ต่อให้คุณทำงานประจำวันนึงคุณอาจจะโดนไล่ออกก็ได้ อย่าไปคิดอะไรมาก ทำอะไรก็ได้ที่เราทำเเล้วมีความสุข ถ้าเราทำแล้วงานออกมาดีเดี๋ยวรายได้มันตามมาเอง

2020.10.08 6:4

Danai_7890

ออกจากงานประจำมาทำอาชีพอิสระหรือยังครับ ตอนที่อ่านกระทู้ ผมยังนึกอยู่ว่าเจ้าของกระทู้จะออกจากงานประจำทั้งที่ยังไม่ค่อยมั่นใจกับอาชีพใหม่ของตัวเองที่คิดจะทำเหรอ? อาชีพอิสระนะ ถ้ายังไม่ชัวร์อย่าเพิ่งออกจากงานประจำครับ ลองทำควบคู่กันไปก่อนเหมือนเป็นอาชีพเสริมอะ ถ้ามั่นใจแล้วว่าสามารถทำอาชีพเสริมเป็นอาชีพหลักได้ก็ค่อยออกมาครับ

2021.07.29 2:33

มณฑา

มีสาเหตุอะไรเหรอถึงต้องการออกจากงานไปทำงานอิสระ ช่วงโควิด-19แบบนี้ เราบอกตรงๆเลยคะ อย่าคิดเรื่องนี้ดีกว่าคะ ขนาดคนที่ทำงานประจำยังจะแย่เลยคะ คนที่ทำงานอิสระ เราว่าได้รับผลกระทบมากกว่านะคะ เห็นหลายคนที่มีอาชีพรับจ้างหรือว่า ทำอาชีพของตัวเอง ต่างก็บ่นคะว่า สู้จะไม่ไหวแล้ว ทำงานที่มีอยู่ก่อนดีกว่าคะ อย่าออกมาเลย

2021.08.18 9:30

มุ่งหมาย o_o

อาชีพอิสระที่เจ้าของกระทุ้อยากจะออกไปทำนี่เป็นอาชีพอะไรเหรอครับ ก่อนหน้านี้ได้ลองทำเป็นอาชีพเสริมหรือยัง ถ้าลองแล้วคุณจะรู้ว่ารายได้ของคุณจากอาชีพเสริมนั้นมันมากแค่ไหน พอจะเอามาเป็นอาชีพหลักได้หรือเปล่า ต้องประเมินก่อนน่ะครับ ครั้นจะลาออกจากงานที่ทำอยู่ทันที ผมว่ามันจะเสี่ยงไปนะ ถ้าคุณลาออกแล้วก็ไม่เป็นไรครับ

2021.09.18 5:37

TOTO

ขอตอบคำถามเจ้าของกทมเกี่ยวกับการเป็นหนี้นะครับ เห็นว่าอ่านมาหลายคอมเม้นแล้วยังไม่มีใครพูดถึงเรื่องนี้ คือไม่ว่าจะทำอาชีพไหน จะเป็นอาชีพประจำ อาชีพอิสระ มีรายได้มากน้อยแค่ไหนมันไม่เกี่ยวหรอกครับว่าจะทำให้เป็นหนี้หรือเปล่า การเป็นหนี้มันขึ้นอยู่กับแต่ละคน ไม่ไปกู้เงินไม่ขอสินเชื่อต่อให้มีรายได้น้อยหรือทำงานอาชีพไหนก็ไม่เป็นหนี้ครับ

2021.09.22 8:27

**SaBannga**

มีความสามารถพิเศษในการทำบางอย่างที่ผันมาเป็นอาชีพได้ ดีจังเลยนะคะ ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้ทำอะไร ถ้าเป็นเรา(หากทำได้นะคะ)เราจะลองทำควบคู่ไปกับงานประจำที่ทำอยู่ก่อน ลองทำไปสักพัก ถ้าดูแนวโน้มว่ามันสามารถจะทำต่อๆไปได้ สามารถขยายหรือเติบโตได้อีก เราก็อาจจะออกจากงานมาทำเต็มตัวค่ะ เมื่อถึงตอนนั้นความเสี่ยงจะน้อยลงด้วย

2022.01.31 12:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

Tesco Lotus กับ Makro ห้างไหนกำไรดีกว่ากัน

เจ้าของธุรกิจ,All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ บาร์บีคิวพลาซ่า

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

งาน Full time กับ Part time มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงคะ

หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Food panda งานนี้จะมีรายได้เพียงพอจะเป็นงานหลักไหม?

วุฒิแค่ ม.3 ไปทำงานต่างประเทศได้ไหม

All (เศรษฐกิจ)

การตลาดสมัยใหม่มีอะไรบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี