Forum
แก้ไขล่าสุด: 

Grap food ให้ผลตอบแทนอย่างไรดีไหมครับ?

ผลสนใจการทำงานหารายได้ด้วยขับรถส่งอาหารครับและสนใจว่าจะสมัครขับแกร็ปฟู๊ดอยากทราบการสมัครนั้นจะยากไหมแล้วผลตอบแทนนั้นจะเป็นอย่างไรบ้างหรือควรจะมองหาแบรนด์อื่นดู แล้วคุณสมบัิตหล่ะต้องเป็นแบบไหนจึงจะทำงานกับแกร็ปฟู๊ดได้ครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

พิกุล

สามารถสมัครได้ด้วยตัวเองที่สำนักงานใหญ่ของ Grap ชั้น 3 อาคารธนภูมิ ถนนเพรบุรีตัดใหม่ แขวงมักกะสัน เขตราชเทวี กรุงเทพฯ ถ้าใครที่อาศัยอยู่ในกรุงเทพนะคะ ส่วนในพื้นที่อื่นๆก็จะมีออฟฟิศของ Grap ที่ตั้งอยู่ในจังหวัดของเพื่อนๆก็สามารถเข้าไปสมัครด้วยตัวเอที่นั่นได้ค่ะ หรือสามารถสมัครออนไลน์ได้ด้วยที่ เว็บไซด์ Grap food ค่ะ

2020.01.24 7:35

dew

รายได้ที่เพื่อนๆจะได้จากการทำงานนี้แบ่งออกเป็น 3 ส่วนนะคะ คือ 1. ค่าบริการส่งอาหาร 50 บาทต่อครั้ง (หักค่าคอมมิชชั่น 15% ได้รับจริง 42.50 บาท) 2. ค่าส่งที่เก็บเงินสดจากลูกค้า 10 บาทต่อครั้ง (หักค่าคอมมิชชั่น 15% ได้รับจริง 8.50 บาท) 3. ค่าส่งเพิ่มเติมตามระยะทาง 10 บาทต่อกิโลเมตร (มากกว่า 6 กิโลเมตร) (หักค่าคอมมิชชั่น 15%) (ค่าบริการต่างๆยังต้องถูกหักภาษี ณ ที่จ่าย 3% แต่สามรถยื่นขอคืนภาษี ณ ที่จ่ายได้ในการยื่นภาษีประจำปี)

2020.01.24 7:35

วัฒนา

สนับสนุนคนชอบทำมาหากินก็เลยมีคนช่วยมาตอบคำถามที่อยากรู้ให้แล้ว ตอนนี้คุณก็มีข้อมูลของ Grab Food แล้ว ลองหาข้อมูลของบริษัทอื่นด้วยมั้ย จะได้เปรียบเทียบข้อดี ข้อเสีย รวมถึงวิธีการทำงานของแต่ละบริษัทว่าที่ไหนจะเหมาะกับคุณมากกว่า มีน้องที่รู้จักคนนึงทำสองบริษัทเลย สลับวันทำ คงเลือกให้เหมาะกับเขาและธุระอื่นที่เขาต้องทำมั้ง ก็เลยแนะนำคุณให้ไปหาข้อมูลที่อื่นด้วย

2020.03.15 14:33

สมยศ

ไม่ต้องหาขัอมูลที่ไหนคะ นี่ดูแฟนเราเลยคะ แฟนเราขับอยู่คะออก9โมงเข้าบ้าน11โมงบ้างกลับบ้านก็3ทุ่มค่ะรวมค่ารอบ+ค่าสะสมเพชรรายวัน+โบนัสรายอาทิตย์ก็รวมๆเดือนๆนึงก็35,000อัพคะแล้วคะ แต่อย่าลืมนะคะถ้าทำงานนี้เราสนับสนุนแต่ก็ต้องมีความไม่ประมาทร่วมด้วยนะคะ เพื่อนของแฟนหลายคนขับประมาทคะเข้าโรงพยาบาลหลายคนแล้วคะ

2020.05.19 6:22

อมรา

ในช่วงที่มีโรคระบาดโควิด19ทุกคนอยู่บ้านไม่ออกไปไหนในตอนนั้นฉันเห็นคนแถวบ้านได้สั่งอาหารผ่านทางออนไลน์กันเยอะมากสังเกตได้จากคนที่อยู่ข้างบ้านฉันจะสั่งอาหารเช้ามีพวกไรเดอร์มาส่ง 3 คนเที่ยง 3 เย็น 3 คุณลองคิดดูครอบครัวหนึ่งสั้งอาหาร 3 มื้อ ไรเดอร์จะได้รับค่าจ้างคนละเท่าไรคุณลองคำนวณดูซิคะ ฉันว่านะถ้าคุณขยันในเดือนหนึ่งนี่คุณจะได้เงินเยอะอยู่นะ

2020.07.10 10:23

Keton

ผมเคยได้ยินเหมือนกันนะครับว่ารายได้ดี แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่เพราะเห็นได้ยินข่าวมาว่า Grab ปลดพนักงานออกหลายร้อยคน อีกอย่างเดี๋ยวนี้ใครไม่มีงานทำก็มาสมัครGrab ส่งอาหารกันหมด ผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นการแย่งรายได้กันรึเปล่า ถามว่ารายได้ดีไหมอันนี้คุณต้องไปทดลองทำดูครับ เพราะบางคนก็บอกดี บางคนก็บอกไม่ดี อันนี้ตอบยากจริงๆครับ

2020.07.12 11:49

Oyo

ไม่ใช่แค่แกร๊ปฟู๊ดหรอกครับที่มีปัยหาผมเองวิ่งส่งอาหารของฟู๊ดแพนด้าก็มีปัญหาครับ มีการปรับเปลี่ยนรายได้บ่อยๆ ส่วนมากก็ลดลงครับ ไม่รู้ว่าแกร๊ปฟู๊ดเองมีปัญหาเรื่องนี้ไหม? อยากเปลี่ยนไปขับแกร๊ปเหมือนกันครับ แต่ดูเหมือนว่าแต่ละที่ก็มีปัญหาคนละอย่างนะครับ สงสัยผมต้องทำใจแล้วมั้งครับ ว่าแต่บริษัทส่งอาหารที่อื่นเป็นไงบ้างครับมาแชร์กันหน่อย

2020.08.11 8:39

บุหงา

ทำงานบริการขนส่งกับเดลิเวอรี่อะไรก็มีปัญหาทั้งนั้นแหละค่ะ ขับมาเกือบหมดแล้วแต่ที่ดีที่สุดคิดว่าขับฟู้ดแพนด้าดีกว่านะคะ เพราะว่ามีออเดอร์และงานเยอะแล้วไม่ต้องไปกดแย่งงานกับใครด้วย เพราะสำหรับฉันแล้วบางบริษัทก็จำเป็นต้องไปนั่งกดแย่งงานไม่ต้องทำอะไรกันพอดีค่ะ โอกาสน้อยมากเลยที่จะไปกดแย่งงานกับคนอื่นได้ทัน

2020.08.29 3:29

ต้นกล้า

ไม่เข้าใจเลยว่าอาชีพอื่นก็มีเยอะแยะทำไมไม่ทำกัน ทำไมต้องมาอยากขับรถส่งอาหารส่งผู้โดยสาร ??? รู้นะว่าเป็นอาชีพอิสระที่เราเลือกเวลาทำงานได้ แต่อาชีพอิสระอย่างอื่นก็มีเยอะแยะนะ ค้าขาย เปิดร้านขายอาหารตามสั่ง ฯลฯ จะมาแย่งงานกันทำไม....ไม่เข้าใจจริงๆ รายได้ก็ไม่ใช่ว่าจะเยอะอะไรมากมาย มองๆอาชีพอื่นกันไว้บ้างก็ดีนะครับ...

2020.10.08 11:14

สุธามาศ

อาชีพแบบนี้มันไม่ต้องลงทุนอะไรมากครับ แค่มีรถของเราก็สามารถทำได้แล้วครับ ถ้าจะให้ไปทำอาชีพอย่างอื่น พอมีคำแนะนำไหมละครับ คุณต้นกล้า งานที่คุณบอกไม่ว่าจะเป็นค้าขายหรืออะไรๆมันต้องมีเงินทุนที่มากกว่า แล้วตอนนี้ ดูรอบๆตัวคุณไหมคะ ว่า ร้านค้าขายของ ตอนนี้เป็นยังไงบ้าง หลายร้านไ่มีลูกค้าเข้าเลยนะคะ อาชีพนี้เลยเป็นทางเลือกที่พอทำได้

2021.06.29 5:59

โมนา

เดี๋ยวนี้มีคนขับ Grap food เยอะมากเลยค่ะ คงสมัครไม่ยากไม่อย่างนั้นไม่มีคนมาขับ Grap food เยอะขนาดนี้หรอก แต่ถ้าทำงานไม่ตรงตามที่เขากำหนดไว้ หมายถึง ไม่ทำตามกฎหรือเงื่อนไขที่เขากำหนดไว้น่ะค่ะ อย่างนั้นน่ะคุณมีปัญหาแน่ เจ้าของกระทู้ได้สมัคร Grap food ไปหรือยัง สมัครยากมั้ย ทำงานยากมั้ยคะ ต้องมาให้ข้อมูลกันหน่อยละ

2021.07.21 5:22

พงศ์พิทักษ์

ถ้าขับรถส่งอาหารของ Grap food ต้องพยายามวิ่งทุกวันนะครับ เพราะว่าเดียวนี้เท่าที่ทราบมา ถ้าเรานานวิ่ง ออร์เดอร์เราจะน้อยกว่าคนที่วิ่งประจำมากครับ แทบจะไม่ได้งานเลยก็ว่าได้ครับ ส่วนรายได้ ผมคิดว่า ถ้า วิ่ง1วัน ได้สัก 10งานขึ้นไปผมว่าอยู่ได้สบายๆเลยครับ แต่ปัญหาคือมันไม่ค่อยจะถึงนี้สิครับ คนวิ่งกันเยอะเหลือเกิน

2021.09.25 5:33

POP

ของแบบนี้มานั่งถามคนอื่นเค้าก็ไม่ได้หรอก ต้องลงไปสัมผัสเองดู ไม่ได้เสียอะไรหนิลองดูเองก็ไม่เสียหาย..... เดี่๋ยวคุณจะรู้เองว่ายากไหมอาชีพนี้แล้วรายได้ดีไหม .... คุณถามรายละเอียดคนอื่นได้ แต่พอทำจริงๆมันคงไม่เหมือนกันหรอกครับ เพื่อนผมก็ขับแกรบกันเยอะมาก แต่รายได้ของแต่ละคนกลับต่างกัน เพราะขึ้นอยู่กับปัจจัยอะไรหลายอย่าง....ต้องลองดูเองครับแล้วคุณจะรู้

2022.01.25 3:51

-tanSatanan-

เรื่องรายได้ของแกร็บฟู้ด ขึ้นอยู่กับว่าวิ่งบริเวณไหนด้วยมั้ยอะครับ จริงๆรายละเอียดในเรื่องนี้ผมก็ไม่รู้หรอก แค่คิดว่า ถ้าวิ่งในที่ชุมชนมีคนอยู่เยอะๆโอกาสได้งานจะมีมากกว่า รายได้ก็จะมากขึ้นตามไปด้วย อันนี้คือความเข้าใจของผมเองนะครับ แถวบ้านผมมีวิ่งใหบริการหลายบริษัทมากเลยอะ ไม่รู้ของที่ไหนจะรายได้ดีที่สุด

2022.02.28 15:1

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกๆหลานมีการงานที่มั่นคงจะสนับสนุนอย่างไรดีครับ?

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

Tesco Lotus กับ Makro ห้างไหนกำไรดีกว่ากัน

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

มองหางานอาชีพที่ทำรายได้ที่ดีค่ะ ไม่อยากทำงานพาร์ทามเท่านั้น ?

All (การจ้างงาน)

ข้อดีข้อเสียของการเป็นลูกจ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี