Forum
แก้ไขล่าสุด: 

Food panda งานนี้จะมีรายได้เพียงพอจะเป็นงานหลักไหม?

เห็นเพื่อนๆหลายคนทำงานนี้กันจนทำเป็นอาชีพหลักไปแล้วงานอิสระแบบนี้สามารถทำเงินได้มากขนาดเป็นอาชีพหลักได้เลยเหรอครับ แล้วมันสมัครยากไหมอยากรู้เผื่อว่าจะไปลองทำงานนี้ดูบ้างครับ? ขอข้อมูลหน่อยนะครับใครที่บอกได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

พัฒนา

รายได้หรือผลตอบแทน รายได้เฉลี่ยอยู่ที่ 100 บาทต่อชั่วโมง (หักภาษี ณ ที่จ่าย 3%) และถ้ามีโอกาลสามารถสร้างรายได้ให้กับเพื่อนได้ถึง 36,000 บาท ต่อเดือนเลยนะคะ ข้อดี 1. มีระบบการจ้างงานแบบประจำโดยมีสวัสดิการให้ด้วยและมีประกันแบบกลุ่มให้พนักงานด้วยค่ะ 2. ไม่ต้องกดแย่งงานกับคนอื่นๆ เพราะมีการจ่ายงานแบบระบบอัตโนมัติตามพื้นที่ต่างๆ 3. มีการแบ่งโซนการทำงานและรับงานอย่างชัดเจน 4. สามารถรับงานได้ตลอด 24 ชั่วโมงดีต่อการเลือกเวลาการทำงานที่เพื่อนๆสะดวกที่สุดค่ะ

2020.01.24 7:35

ผาณิต

ครอบคลุมพื้นที่ในหลายพื้นที่ทั่วประเทศไทยมากๆ เช่น กรุงเทพ เชียงใหม่ พัทยา ภูเก็ต หัวหิน ขอยแก่น โคราช อุดรธานี อุบลราชธานี ลำพูน หาดใหญ่ และเชียงราย และยังคงขยายพื้นที่ไปยังจังหวัดอื่นๆอีกเรื่อยๆค่ะ ข้อเสีย 1. ไม่สามารถเลือกรับงานเองได้ 2. ไม่ได้รับเงินทันทีที่ทำงานเสร็จ โดยจะจ่ายเงินให้ตามรอบบัญชีของบริษัท 3. ส่วนใหญ่รับสมัครเฉพาะพนักงานประจำ จึงไม่เหมาะกับคนที่ทำงาน Part Time

2020.01.24 7:35

ฉลวย

ไม่แน่ใจว่าระบบการทำงานของ Food Panda ยังเหมือนเดิมอยู่มั้ย เพราะพี่ข้างบ้านเค้าก็ส่งของกับ Food Panda นี่แหละ แต่ช่วงหลังมานี่เค้าทำกับบริษัทอื่นด้วยนะ ตอนนี้ทำสองบริษัทเลย แต่เราก็ไม่ได้ถามรายละเอียดเขาหรอกว่าทำไมถึงต้องทำสองที่ ได้แต่แซวว่า "แหม!ขยันจริงวิ่งสองบริษัทเลยเดี๋ยวใส่เสื้อผิดวันผิดบริษัทนะ" แค่นั้นเอง แต่ถ้าทำที่เดียวแล้วดีจะต้องไปทำสองที่ทำไมนะ

2020.03.15 14:48

ชัยพร

คือจะทำเป็นอาชีพหลักได้ไหม ก็ต้องดูเรื่องรายจ่ายของเราด้วยค่ะ ถ้าเราไม่ใช่คนใช้จ่ายฟุ่มเฟือย ไม่ได้มีภาระหนี้สิน หรือว่ารับหน้าที่รับผิดชอบเลี้ยงดูที่บ้าน Food Panda อาจจะเป็นอาชีพหลักของเราได้เลย อาจจะมีรายได้เพียงพอเหลือเป็นเงินเก็บด้วยซ้ำ แต่กลับกัน ถ้าเรามีครอบครัวหรือต้องเลี้ยงดูพ่อแม่ด้วย มีภาระหนี้สิน คิดว่ารายได้จากการทำ Food Panda ก็อาจจะไม่พอที่จะเป็นงานหลักค่ะ

2020.04.11 5:43

Muhammad

เพียงพอนะครับ ผมทำงานนี้อยู่แล้วผมรู้ว่าการทำงานก็ไม่ได้ยากเลย คือถ้าเราวิ่งวันละ 8 ชั่วโมงโดยการเลือกเวลาการวิ่งของเราและต้องวิ่งเป็นประจำ งานนี้เป็นงานที่มีรายได้ดีครับ เพราะว่าคนกินตลอดเวลาทำให้เราทำงานได้ตลอดเวลาด้วยยิ่งเราวิ่งหรือทำงานเยอะเราก็จะได้รับเงินเยอะ แต่จุดเสียก็คือเราจะไม่ได้รับสวัสดิการใดๆเลยนะครับได้รับแค่ค่ารอบอย่างเดียว

2020.04.22 6:15

Siam

บางคนก็ทำงานนี้ได้เพียงแค่งานเสริมแต่สำหรับบางคนที่มุ่งมั่นทำงานนี้ตั้งแต่เช้าจนเย็นหรือจนค่ำเมื่อมามองดูรายได้แล้วผมก็คิดว่าเป็นงานหลักได้เลยนะครับ แล้วก็เป็นงานหลักที่มีรายได้มากกว่าพนักงานประจำของบริษัทอื่นๆด้วยซ้ำสำหรับผมแล้วผมเลือกทำงานนี้เป็นงานหลักเลยครับ ถึงแม้อาจจะใช้เวลามากหน่อย แต่ก็ถือว่าได้ผลตอบแทนหรือเงินเดือนที่คุ้มค่าครับ

2020.04.24 6:4

วรรณา

บางคนก็ทำเป็นอาชีพหลักเลยนะแต่ก็ต้องขยันด้วยค่ะ วิ่งรถหลายรอบคงจะเหนื่อยน่าดู เดี๋ยวนี้มีหลายบริษัทด้วยเรื่องรายได้อาจจะมีเปลี่ยนไปบ้าง อันนี้ได้ยินจากคนข้างบ้านบอกมานะ แต่ก็นั่นแหละค่ะ ไม่ว่าจะทำอาชีพอะไรก็ต้องเจออุปสรรคโน่นนี่บ้าง เมื่อได้เงินมาแล้วก็อยู่ที่การบริหารเงินให้เพียงพอกับค่าใช้จ่าย เราก็จะอยู่ได้ค่ะ(อันนี้เหมือนบอกตัวเอง555)

2020.05.29 16:9

Rangsiman

Food panda เท่าที่ทราบมาไม่เหมือนกับเสื้อเขียวนะครับ เสื้อเขียววิ่งเองรับเอง แต่Food panda ต้องไปลงวันทำงานว่าจะทำงานวันไหนบ้าง บางทีก็ไม่ได้วันตามที่ต้องการเพราะต้องไปแย่งกับคนอื่นๆ ส่วนงานเขาจะจะจัดคิวให้เป็นตารางเอง แต่หลายคนก็ยังไปทำนะ อาจเป็นเพราะไม่ต้องไปวิ่งแข่งเหทือนกับเจ้าอื่นๆ คือแบบลงชื่อแล่วได้งานแน่นอน

2020.06.16 3:46

iji

เมื่อก่อนคงได้แหละ ตอนนี้ไม่ได้แล้วจ้า อย่างที่คอมเม้นท์แรกบอก ได้ชมละร้อย แต่ตอนนี้ วิ่งให้ได้ชม.ละ60ยังลำบากเลย ไหนจะต้องแย่งกะงานกัน ถ้าคุณทำไม่ถึงววันละ8-10 ชม.คุณอาจจะตกกลุ่ม และถ้าตกกลุ่ม อาทิตย์ต่อๆไปคุณจะเริ่มไม่มีงานทันทีจ้า และกรณีที่ทำได้ 8-10ชม. แต่รายได้ชม.ละ 60 บาทบอกเลยว่าไม่พอค่ะ งานนี้จ่ายค่าน้ำมันเอง กินเอง ค่าโทรเอง รวมรายได้แล้ว คุณต้องซ่อมรถทุกๆเดือน และคุณต้องมีเงินสำรองเผื่อเกิดอุบัติเหตุด้วย ซ่อมรถเองจ้า พอหักค่าใช้จ่ายเหล่านนี้แล้ว ถึงจะเหลทอไปถึงค่าเช่าบ้าน ค่าผ่อนรถ ค่าน้ำค่าไฟ ค่าเสื้อผ้า ครีมกันแดด บลาๆๆๆๆๆๆ สรุป ไม่พอค่ะ

2020.07.03 6:44

สายชล

เราคิดว่าถ้าขยันก็ทำเป็นงานหลักได้นะคะ เพื่อนข้างบ้านเราตอนเเรกขับ Food panda เป็นพาร์ทไทม์นะ แต่พอช่วงโควิดงานอีกที่นึงที่เขาทำอยู่เลิกจ้าง เขาก็เลยขับ Food panda เป็นงานประจำเลย เห็นออกจากบ้าน 8 โมงเช้า กลับบ้านมาอีกที 3 ทุ่ม เขาบอกว่าได้เงินเท่ากับที่เขาทำงานเก่าเลย เเถมถ้ายิ่งทำงานเยอะก็ได้เงินเยอะอีกเหมือนกันนะ 555

2020.07.08 4:32

จูนนี่

เราเคยออกไปทำงานตอนเช้าประมาณ 7:00 ก็เห็นคนวิ่งรถ Food panda แแล้วอะ เริ่มงานเร็วมากๆ และเห็นหลายคนก็สมัครทำเรื่อยๆ เพราะว่าตอนนี้สังคมกำลังเป็นแบบนี้ไปแล้ว เราไม่ออกนอกบ้านกันแล้ว ยิ่งมีโควิตยิ่งไปใหญ่ ดังนั้นส่วนตัวเราคิดว่างานแบบนี้มีแนวโน้มจะก้าวหน้ามากขึ้น และแน่นอนว่าสามารถเป็นอาชีพประจำได้ เห็นหลายคนที่รู้จักทำด้วย เขาก็อยู่ได้จากรายได้งานนี้ค่ะ

2020.07.29 14:32

แมวน้ำ

Food Panda แถวบ้านเราในตอนแรกที่เปิดให้บริการใหม่ๆไรเดอร์ มีจำนวนไม่มาก และคนสั่งนะอาหารก็ไม่มากด้วย แต่ตอนนี้มีไรเดอร์จำนวนมากและคนสั่งอาหารก็ใช้บริการมากด้วย เราเองได้คุยกับน้องที่เป็น ไรเดอร์บอกว่าช่วงนี้รายได้น้อยลง เพราะ ไรเดอร์เยอะขึ้น ต้องแย่งกันเพื่อรับออเดอร์ และที่สำคัญในตอนนี้มีหลายบริษัทที่เปิดให้บริการเหมือน Food Panda

2020.08.17 13:57

Naree >>.<<

แล้วแต่ช่วงจังหวะเวลานะ ช่วงเริ่มมีฟู้ด แพนด้าไปจนถึงก่อนโควิด-19 คงรายได้ดีอยู่ แถวบ้านเรามีรถฟู้ด แพนด้าวิ่งกันให้ขวักไขว่ พอโควิด-19มา รถเริ่มซาลงละเพราะว่าร้านค้าที่เคยดีลกับฟู้ด แพนด้าปิดไปเยอะ ลูกค้าไม่ค่อยมีตัวเลือกก็ไม่รู้จะสั่งอะไร แต่พอโควิด-19เริ่มซาคาดว่าดีขึ้นนะ มีคนมาวิ่งรถฟู้ด แพนด้าเยอะละค่ะ

2020.08.29 6:32

MC.1234

ขอนอกเรื่องน้าาา จขกทน่าจะได้คำตอบไปหมดแล้ว เพื่อนๆชอบใช้บริกาของที่ไหนกันบ้าง??เอาที่เพื่อนๆสั่งกันเป็นประจำนะ เราอยากรู้เพราะเผื่อเราจะได้ใช้บริการบ้าง ปกติเราจะเรียกของค่ายgrab ซะส่วนใหญ่เพราะบอกราคา รายละเอียดที่ชัดเจนดี แต่ร้านไม่ค่อยมีหลากหลายเท่าไหร่ ส่วน line man เราว่าค่าบริการแพงไปหน่อยอ่ะ เพื่อนๆชอบที่ไหนกันบ้างหรอ???

2020.10.08 9:51

แอนนา

@MC.1234 เราชอบทั้ง line man และ grab เลยจ้า บางทีgrabเราว่ามันมีแต่ร้านใหญ่ๆในห้างอ่ะ สั่งจนเบื่อไม่ค่อยมีร้านที่น่าสนใจเท่าไหร่ ยอมรับว่าค่าส่งไม่แพงแต่เดี๋ยวนี้ถ้าสั่งไม่ถึงร้อยคือเค้าจะคิดเงินชาร์ตเข้าไปอีกอ่ะ.... ไม่ชอบเลย :( ตอนนี้เลยหันมาสั่ง line man แทนเพราะว่าร้านมีให้เลือกเยอะ แถมบางที่ก็ส่งฟรีด้วย

2021.05.16 13:34

ฟ่าง

@พัฒนา ให้ข้อมูลเหมือนว่าเป็นฝ่ายบุคคลของ Food Panda เลยนะคะ แต่ก็ดีค่ะสำหรับใครที่กำลังคิดถึงงานนี้อยู่ ก็จะได้รู้พวกเงื่อนไขและคุณสมบัติ เพราะว่าในช่วงเศรษฐกิจไม่ดีแบบนี้หลายคนก็ตกงานหลายคนก็หันมาทำงานส่งอาหารเดลิเวอรี่กันเยอะนะ Food Panda ก็เป็นเจ้าหนึ่งที่มีงานเรื่อยๆเพื่อนเราก็ทำเหมือนกันเป็นงานหลักได้นะคะ

2021.05.31 17:20

Victoria

@สายชล ฟังจากที่คุณเล่าถึงเพื่อนของคุณ ถึงแม้ว่าจะได้เงินเท่ากับงานหลักแต่ดูเหมือนว่าใช้เวลาในการทำงานมากกว่าคนที่ทำงานประจำในบริษัทเลยนะคะ ออกจากบ้าน 08:00 น กลับบ้าน 21:00 น เพราะปกติคนทำงานก็คือเริ่มทำงาน 8 หรือ 9:00 น 5 โมง 6 โมงก็เลิกงานแล้วถ้าเกิน 6 โมงก็คือเป็นโอที ว่าไปงานฟู้ดแพนด้าหรือขับรถส่งอาหารก็เป็นงานหนักอย่างนึงนะ

2021.07.15 9:26

ข้าวปุ้น

@สายชล เห็นด้วยเลยค่ะ พี่สาวเราอ่ะทำงานนี้ ขับรถส่งอาหารของเจ้านึง ก็คือว่าทำเป็นงานหลักเลยล่ะค่ะ เพราะว่าตกงานจากงานออฟฟิศช่วงโควิด ก็มีรายได้เกือบจะเท่ารายได้ตอนทำงานออฟฟิศนะคะ แต่พี่เราก็บอกว่าก็เหนื่อยคนละอย่าง ต้องอดทนแล้วก็ต้องขยันจริงๆนะ เพราะว่าต้องขับรถตลอดเวลา อากาศตากฝน ต้องทนกับลูกค้าด้วย ก็ไม่ใช่งานง่ายๆนะคะ

2021.09.10 15:11

ธัญญภรณ์

ถ้าสมมุติว่าทำงานนนี้ทุกวัน ก็สามารถเป็นอาชีพหลักได้เลยคะ แต่ต้องเป็นของ แพนด้านะคะ เพราะอย่างที่เพื่อนๆบอกว่า เจ้านี้เขามีระบบจัดการที่พนักงานทุกคนจะได้เงินเท่าๆกันคะ ไม่ต้องมานั้งให้แอพเด้งคะ ข้อดีก็ตรงนี้แหละคะ ไม่เคยเห็นแพนด้าต้องมานั้งหน้าร้านอาหารเหมือนเจ้าอื่นๆเลยคะ รอออร์เดอร์ที่ไหนก็ได้สบายกว่าเจ้าอื่นเยอะ

2021.09.24 14:53

ชนันธชัย

เพื่อนผมตอนที่มีโควิด มารอบที่2 เขาต้องออกจากงานนะครับ แล้วก็มาทำงานส่งอาหารเจ้านี้แหละครับ ตอนนี้ทำมาจะครบ1ปีแล้วครับ เพื่อนบอกว่ารายได้ค่อนข้างดีกว่าที่ทำงานเก่าอีกครับ แต่ว่าต้องขยันหน่อยครับ เพราะว่า แพนด้า เขา ต้องรับส่ง อาหารตาคิว ไม่เหมือนกับของเจ้าอื่นๆ ที่ต่างคนต่างวิ่ง แต่เพื่อนบอกแบบนี้แน่นอนกว่า

2021.10.19 16:0

วสุวัฒน์

ตอนนี้งานแบบนี้ได้รับความนิยมมากๆ ไม่ต้องใช้เวลามากในแต่ละวัน แถมยังมีหลายเจ้าให้เราเลือกได้ทำงาน ไม่ใช่มีแค่ของแพนด้าอย่างเดียว เพื่อนของผมออกมาวิ่งประมาณเที่ยงๆถึงประมาณ โมงเย็น ทำงานวันละ 4-5 ชม. ได้เงินประมาณ 400-500 บาท ผมว่าก็โอเคเลยนะ เท่ากับค่าจ้างรายวันขั้นต่ำเลยvะ แบบนี้น่าจะเป็นอาชีพหลักได้เลยละครับ

2022.01.13 15:48

สุรีรัตน์

เพื่อนของเรา เมื่อก่อนก็วิ่งช่วงหลังเวลาเลิกงาน แบบที่เพื่อนบอกแหละคะ แต่ตอนนี้ออมามารับงานแบบนี้เต็มตัวแล้ว เมื่อก่อนวิ่งของเจ้านี้แหละคะ แต่ช่วงหลังๆหันไปวิ่งส่งพวกเอกสารแล้วละ เห็นบอกว่ารายได้ วันๆหนึ่งก็ได้ประมาณ 800-1,000 บาท ถือว่าเป็นรายได้ที่เยอะอยู่นะ ได้มากกว่าเงินเดินที่เราได้ตอนนี้เสียอีกคะ

2022.03.22 4:44

Naratip36

ถ้าทำงานอยู่ในพื้นที่ที่มีคนเยอะๆ โอกาสจะมีรายได้สูงก็เยอะอยู่นะครับ ต้องขยันรับงานหน่อย เรื่องความเหนื่อยไม่ต้องพูดถึง ไม่ใช่แค่เหนื่อยจากการขับหรือขี่รถเท่านั้น เหนื่อยกับอากาศร้อนๆด้วย การที่มีงานทำแบบที่สามารถได้เงินทุกวัน ได้เงินเดือนๆนึงเป็นกอบเป็นกำมันก็น่าทำอยู่นะครับ วันไหนไม่สบายหรือมีธุระก็หยุดได้

2022.05.31 13:12

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

บัญชีออมทรัพย์

ทำไมเงินที่ส่งมาในบริการ western union ถึงล่าช้าครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

เริ่มทำงาน,เจ้าของธุรกิจ

อยากเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้าง?

เปลี่ยนงาน

มีเหตุผลอะไรบ้างที่ไม่ควรเปลี่ยนงาน?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี