Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ธุุรกิจที่เกี่ยวกับการเกษตรแบบไหนที่น่าลงทุน?

ด้วยความที่ชอบปลูกผักทำสวนเป็นงานอดิเรกแล้วจึงอยากทราบว่าจะเอาความชอบนี้มาสร้างเป็นธุรกิจให้เติบโตได้อย่างไรดีต้องวางแผนแบบไหนดี สามารถทำเป็นธุรกิจเล็กๆได้ไหมเพราะยังไม่ค่อยมีเงินลงทุนมากนักค่ะ จะพอมีทางไหมคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

supakarn

คุณคงจะเห็นด้วยว่าผู้คนทุกวันนี้หันว่าสนใจใส่ใจสุขภาพมากกว่าแต่ก่อนแล้วมันเพราะอะไร? อาจจะเป็นเพราะทุกวันนี้โรคภัยไข้เจ็บมันอยู่ไกลจากตัวเราทุกคนเลยรวมไปถึงสารพิษต่างๆก็ปะปนมากับสิ่งต่างๆในชีวิตประจำวันของเราจนมาอาจจะเลี่ยงได้โดนเฉพาะสารพิษที่มากับอาหารการกินของเรา ธุรกิจที่ใส่สุขภาพจากผลผลิตที่ดีจึงน่าสนใจค่ะ

2020.01.24 7:35

เสรี

ผู้คนก็เริ่มมองหาซื้อผักผลไม้ที่มีกรรมวิธีในการเพาะปลูกแบบบ้านๆ แบบปลอดสารโดยเลือกซื้อตามบ้านมากกว่า หรือปลูกเองไปเลย วันนี้ผู้เขียนจึงนึกถึงธุรกิจการปลูกผักปลอดสารมาแนะนำให้ใครที่กำลังมองหาการลงทุนเล็กๆแล้วยิ่งถ้าเป็นคนชอบปลูกชอบทำการเกษตรอยู่แล้วก็เยี่ยมไปเลยมาฝากกันเพราะกำลังเป็นที่ต้องการของตลาดในตอนนี้อย่างมากแถมยังลงทุนน้อยและสามารถขยายการลงทุนได้อีกด้วยเมื่อฐานลูกค้าเพิ่มขึ้นค่ะ

2020.01.24 7:35

Nugoon

อย่าไปปลูกเลยครับใช้เวลานานกว่าจะเก็บเกี่ยวได้ ผักบางอย่างรอเป็นเดือนๆเลยครับ ถ้ารักงานนี้จริงไปรับจากสวนมาขายต่อเลยก็น่าจะดีกว่านะครับ ซื้อมาขายไปครับเราเลือกสวนที่เราไว้ใจได้ครับ แถมไม่ต้องลงทุนเรื่องแรงให้มากด้วยครับ เป็นพ่อค้าขายผักผมว่าดีที่สุดแล้วครับ หรือถ้าอยากปลูกจริงๆแค่ปลูกกินไปก่อนพอครับ อย่าลงทุนเยอะครับ

2020.05.19 6:41

poo233

เห็นด้วยกับคุณNugoonเลยค่ะ ปลูกกินเองดีกว่าค่ะ ถ้าคุณไม่ได้มีเนื้อที่เป็นของคุณเอง เราไม่แนะนำเลยถ้าคุณจะทำธุรกิจเกี่ยวกับการเกษตร ยิ่งถ้าคุณไม่ได้มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้แล้วแล้วมานั่งลองผิดลองถูก มันเป็นอะไรที่จะต้องใช้ทุนเยอะเหมือนกันนะคะ แล้วยิ่งเศรษฐกิจแบบนี้ สภาพอากาศที่แปรปรวนแบบนี้ เราว่าคุณมองหาธุรกิจอื่นที่คุณถนัดจะดีกว่านะคะ

2020.10.08 4:58

Kiddy

ใครมีพื้นที่นะช่วงนี้ปลูกผักขายก็หารายได้ได้อยู่นะคะ แล้วก็เป็นการประหยัดไปในตัวด้วยเพราะว่าเราจะได้ไม่ต้องไปซื้อเก็บผักตัวเอง ถ้ามีผักหลายอย่างก็ประหยัดไปได้เยอะเลยค่ะจะทำอาหารทั้งทีก็ซื้อแค่เนื้อ จริงๆนะคะปลูกผักขายผักสวนครัวทั่วไปนี่แหละ มีประโยชน์มากๆเลย แต่ถ้าใครคิดการใหญ่หน่อยพวกผักสลัดก็ได้กำไรนะคะแต่ปลูกยากมากจริงๆ

2021.07.19 6:53

หมึกแดง

เปลี่ยนจากทำเกษตรปลูกผักขาย มาปลูกต้นไม้ประดับขายดีไหมคะ? 😁 ช่วงนี้กำลังฮิตเลยหรอ แบบไม่ต้องลงทุนเยอะก่อนก็ได้ เริ่มต้นจากต้นไม้ราคาถูกๆก่อนก็ได้ค่ะ บางทีขายต้นเดียวได้เงินหลักหมื่นหลักแสนเลยนะ นี่แหละธุรกิจการปลูกที่กำลังมาแรงในตอนนี้ พอดีเป็นคนชอบซื้อต้นไม้นะคะ แต่ก็ปลูกไม่เก่งเหมือนกันตายไปหลายต้นแล้วแต่ก็ชอบ

2021.09.10 14:59

ธนายุทธ

ถ้าจะยึดเป็นอาชีพเลย อันนี้ไม่เห็นด้วยนะครับ เพราะคุณบอกว่าเงินลงทุนมีน้อย เริ่มจาก ทดลองปลูกอาไว้ทานเองก่อนไหมครับ ถ้าเหลือจากทานเองก็ขายต่อให้เพื่อนที่ทำงานด้วยกันครับ เริ่มจากกลุ่มเล็กๆก่อนครับ ส่วนที่เพื่อนบางคนบอกให้ปลูกต้นไม้ขาย อันนี้ก็ดีนะครับ เป็นงานอดิเรกดีครับ หาพันธุ์ไม้สวยๆ อย่างไม้ด่างตอนนี้กำลังฮิตเลยครับ

2021.09.19 13:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

มีแฟรนไชส์อยากจะสมัครเป็นร้านค้ากับ Rabbit Line pay จะสมัครได้ที่ไหน?

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

เจ้าของธุรกิจ,All (หารายได้)

อยากเปิดร้านขายเสื้อผ้าแฟชั่นทำอย่างไรดี

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากมีเพื่อนร่วมทำธุรกิจ

All (การลงทุน),All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินไม่ถึง 4,000 บาท ลงทุนขายอะไรได้บ้าง

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน)

ข้อดีของการทำธุรกิจขายเฟอร์นิเจอร์ไม้มีอะไรบ้าง

All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

พนักงานบัญชีไว้ใจได้ไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี