Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เป็นนักลงทุนมือใหม่ค่ะจัดการกับเรื่อง จัดพอร์ตการลงทุนอย่างไรดี เพื่อให้เกิดประโยชน์ที่สุดค่ะ?

เราเองเป็นนักลงุทนมือใหม่ค่ะ ทำงานออฟฟิศมาซักพักนึงแล้ว ตอนนี้สนใจในเรืองการลงุทนเพื่อเพิ่มผลตอบแทนในชีวิตบ้างอ่ะค่ะ พูดตรงๆ มือใหม่อย่างเรา ยังไม่คุ้นชินเรื่องการจัดรูปแบบพอร์ตเลย ใครมีเทคนิคดีๆ ขอแบ่งปันหน่อยค่ะ เราแบบเริ่มๆเลยนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วรรณา

เราต้องกันเงินสำรองเผื่อฉุกเฉินไว้สักก้อนหนึ่งด้วยค่ะ เพื่อค่าใช้จ่ายเรื่องเจ็บป่วย ซ่อมรถ หรืออื่นๆ เพราะถ้าเราเอาเงินทั้งหมดไปลงทุน อาจต้องขายสินทรัพย์ที่เราลงทุนไว้เพื่อเอาเงินมาใช้จ่าย เช่น ขายหุ้น ถ้าเป็นช่วงหุ้นขาลง เราอาจต้องขายแบบขาดทุน ทำให้กระทบกับแผนลงทุนที่เราตั้งใจไว้ก็ได้ โดยเงินสำรองเผื่อฉุกเฉินนี้ ควรมีสัก 6 เท่าของค่าใช้จ่ายต่อเดือน เก็บในเงินฝากออมทรัพย์ หรือกองทุนรวมความเสี่ยงต่ำอย่างกองทุนรวมตลาดเงิน เมื่อต้องใช้เงินจะได้เอามาใช้จ่ายได้ทันทีค่ะ

2019.08.01 14:57

Dentharonee

ต้องเข้าใจตัวเองด้วยครับว่าจัดพอร์ตเพื่ออะไร เพราะถ้าเราไม่อยากรับความเสี่ยง คิดว่าฝากเงินอย่างเดียวก็บรรลุเป้าหมายได้ หรือต้องการผลตอบแทนไม่สูงมากประมาณ 1.5%-3% ต่อปี ก็สามารถออมในเงินฝากประจำปลอดภาษี 24 หรือ 36 เดือน หรือเลือกเป็นกองทุนรวมตลาดเงินก็ได้ แต่ถ้าอยากได้ผลตอบแทนที่สูงขึ้น ก็ต้องมาจัดพอร์ตกัน โดยขึ้นอยู่กับ “ความสำคัญ” และ “ระยะเวลา” ของเป้าหมาย อย่างแผนเกษียณ มีเวลาเก็บออมเป็นสิบๆ ปี แบบนี้มีสัดส่วนของหุ้นหรือกองทุนรวมหุ้นมากหน่อยเกินครึ่งหนึ่งของพอร์ตก็สามารถทำได้ครับ

2019.08.01 14:58

Natchapon

ดิฉันก็เคยคิดค่ะเรื่อง Investment Portfolio ดูไป อ่านมา ไม่รู้ว่างงหรือไม่กล้าลงทุนทจนถึงตอนนี้ก็ยังไม่ได้ทำค่ะ ที่จริงเคยอ่านเจอในเว็บนึง เขาก็บอกว่าเราสามารถเลือกความเสี่ยงเองได้เรื่องการจัดรูปแบบพอร์ตเนี่ย เอาแบบพอประมาณความเสี่ยงน้อยๆไม่ต้องลงเยอะ ลองค้นหาอีกทีนะคะ ดิฉันยังใจไม่ถึงพอได้แต่ออมเงินฝากประจำปลอดภาษีไปก่อนค่ะ

2020.03.15 15:14

Phloi

อย่างที่เพื่อนๆพูดมานะคะจำเป็นต้องมีเงินสำรองไว้ด้วยค่ะ ไม่ใช่ว่ามีเท่าไหร่ลงกับพอร์ตหมด เพราะว่าทุกวันนี้ เรื่องการเล่นหุ้นนั้นเป็นเรื่องที่มีความเสี่ยงมากยิ่งตอนนี้สภาพของโรคระบาดเกิดขึ้นทั่วโลก ลองคิดดูในขณะที่หุ้นทั้งหมดที่เราเล่นมีความเสี่ยงและเราไม่ได้รับผลกำไรเลย การที่เรามีเงินสำรองจะช่วยเหลือเราในกรณีที่เราจำเป็นหรือเราลำบากได้ดีค่ะ

2020.04.29 4:54

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

ถ้าคุณมีเงิน 1 ล้านบาท คุณจะเอาไปต่อยอดการลงทุนอะไร?

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (การลงทุน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้น LH ดีไหม

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

All (บัตรเครดิต)

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี