Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ต้นอ่อนทานตะวันจะสร้างกำไรให้มากน้อยแค่ไหน?

เห็นหายๆคนก็ปลูกต้นอ่อนทานตะวันเพื่อสร้างธุรกิจอยากรู้ว่าผักชนิดนี้ปลูกยากไหมต้องลงทุนอะไรบ้างในตอนเริ่มต้นท่ยังไม่มีเงินทุนมากแล้วผลตอบแทนหละ่จะได้มากน้อยแค่ไหนมีความต้องการของตลากมากน้อยแค่ไหนคะ หรือมีคนปลูกขายเยอะอยู่แล้ว?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Praewa

ต้นอ่อนทานตะวันถือว่าเป็นผักที่กำลังนิยมมากๆตอนนี้เลยก็ว่าได้เพราะสามารถนำมาประกอบอาหารได้หลายอย่างโดนเฉพาะสลัดอาหารสุขภาพแถมยังกินง่ายอร่อยด้วย และการเพาะปลูกก็ไม่ยากปลูกง่ายโตเร็วไม่ต้องรอเก็บผลผลิตนานมาดูวิธีการปลูก และสิ่งที่ต้องใช้รวมถึงผลผลิตและราคาขายกันค่ะ

2020.01.24 7:35

Eliezer

อุปกรณ์ที่ต้องใช้ = ถาดสำหรับเพาะปลูกแบบที่มีหลุมปลูกเยอะๆ ประมาณสัก 30 – 50 หลุมข้นไปราคาแล้วแต่เลือกซื้อนะคะ = ดินเพาะปลูกซื้อตามจำนวนที่คุณต้องการปลูกค่ะ = เมล็ดทานตะวันซึ่งตอนนี้ขายกันอยู่ที่ราคาประมาณ 50-100 บาทต่อกิโลกรัม ระยะเวลาในการเก็บผลผลิตคือ สามารถเก็บได้เมื่อต้นอ่อนโตเต็มที่อยู่ที่ประมาณ 5 – 7 วันหลังจากปลูกไปแล้วเห็นมั้ยคะว่าไม่นานเลยก็คืออาทิตย์นึงก็สามารถเก็บขายได้แล้วค่ะและที่สำคัญเมื่อคุณลงทุนปลูกต้นอ่อนทานตะวันไป 1 กิโลกรัมจะได้ผลผลิตที่เก็บได้ถึง 4 – 5 กิโลกรัมเลยนะคะถือว่าคุ้มค่าค่ะ

2020.01.24 7:35

Pang

ผมเคยอ่านจากเว็บนึง เขาปลูกต้นอ่อนทานตะวันขายรายได้ดีเป็นกอบเป็นกำเลยครับ เขาทำโรงเรือนใหญ่พอสมควร แต่ถ้าจะเริ่มต้นปลูกเอาแบบพอประมาณก่อนก็ได้ครับ วิธีก็อย่างที่มีคนบอกแล้วได้กำไรเพิ่มจากต้นทุน 4 เท่าจริงๆครับ ถ้าปลูกต้นอ่อนทางตะวันสำเร็จแล้วจะปลูกพืชต้นอ่อนที่อายุสั้นเหมือนกันเพิ่มเติมก็ได้ เช่น ข้าวสาลี โต้วเหมี่ยว ถั่วงอก เพิ่มรายได้ เพิ่มทางเลือกให้ลูกค้าด้วยครับ

2020.03.15 15:23

Daphney

เดี่ยวนี้คนเริ่มนิยมน้อยลงไปแล้วครับสำหรับต้นออ่นทานตะวัน หรืออาจหลายคนเลือกที่จะทำเองมากกว่าครับเพราะซื้ออุปกรณ์ก็ไม่แพงอะไรมากครับแถมเดี่ยวนี้เมล็ดทานตะวันก็มีขายให้เต็มบ้านเต็มเมืองแล้วครับ ผมว่าลองๆไปหาอย่างอื่นไหมครับเช่น พวกโต๋เหมี่ยวหรืออะไรแบบนี้ครับผมว่าคนเริ่มๆมาหันกินกันแล้วครับแถมโต่เหมี่ยวตัดได้สองรอบครับ

2020.05.19 6:40

jungah

ตอนนี้หลายคนนิยมปลูกกันมากเกินเเล้ว น่าจะปลูกผักออเเกนิกอย่างอื่นน่าจะรายได้ดีกว่านะ ราคามันสูงกว่าเเถมเพาะง่ายพอๆ กันเลยนะ ถ้าเเค่ต้นอ่อนทานตะวันอย่างเดียวก็ไม่น่าจะทำรายได้สูงขนาดนั้น เเถวบ้านเราเขาเปิดร้านก๋วยเตี๋ยวไก่มะระ ก็มีผักฟรี เเต่ว่าเขาก็ปลูกผักออเเกนิกขายด้วย เห็นว่ารายได้ดีเลยหล่ะเพราะว่าปลูกหลายชนิดพอลูกค้ากินเขาก็ซื้อผักกลับบ้านด้วย อิอิ

2020.07.23 15:19

Pinna

ปลูกไม่ยากค่ะ ทุกคนสามารถทำได้เองที่บ้าน แต่ถ้าอยากจะปลูกขายก็ทำได้ค่ะ ต้นทุนไม่สูง การดูแลก็ไม่ยาก แค่ปล่อยให้ขึ้นเอง แต่อยากแนะนำว่าถ้าอยากจะปลูกต้นดอกทานตะวันขาย อยากให้ปลูกอย่างอื่นด้วย เพราะไม่ใช้ว่าเราจะกินต้นดอกทานตะวันทุกวันใช่ไหมค่ะ ถ้าจะให้เป็นอาชีพหลักคงไม่ได้ แต่ถ้าปลูกอย่างอื่นด้วยนะจะทำให้ยิ่งได้กำไรดีนะค่ะ

2020.07.30 4:30

พิมทอง

ในทุกวันนี้ผู้คนเริ่มหันมากินอาหารเพื่อสุขภาพกันมากขึ้น ต้นอ่อนทานตะวันก็เป็นเมนูหนึ่งที่ผู้คนชอบ การปลูกต้นอ่อนทานตะวันก็ไม่ยาก ใช้เวลาเพียงแค่ประมาณ 10 วันคุณก็สามารถตัดนำไปประกอบอาหารได้แล้ว หรือถ้าคุณจะปลูกต้นอ่ออนทานตะวันเป็นอาชีพก็ได้ด้วย ต้นทุนในการปลูกก็ไม่เยอะ คนที่ไม่มีบริเวณก็สามารถปลูกได้

2020.08.19 7:20

สุขสันต์ หรรษา😀

ก่อนหน้านี้บูมมากเลยค่ะต้นอ่อนทางตะวัน เราชอบกินมากด้วย ราคาใช้ได้เลยนะ แต่ตอนนี้กระแสไม่แรงเหมือนเมื่อก่อนละ ไม่แน่นะต้องดูตลาดที่บ้านใครบ้านมัน บางพื้นที่อาจจะยังขายได้อยู่ก็ได้ค่ะ ถ้าไม่เป็นที่นิยมมากแล้วจริงๆ ก็หันไปปลูกผักอย่างอื่นแทนดีกว่าค่ะ ลองดูที่ตรงกับตลาดบ้านตัวเอง ใครจะไปรู้ดีเท่าคนบ้านเดียวกันล่ะคะ

2020.08.29 14:16

WavaWava

ปลูกอะไรก็ปลูกไปเถอะค่ะขอให้คุณถนัดใจรักก็ทำเถอะ ถามว่าตลาดมีความต้องการไหม?? มันก็ขึ้นอยู่กับตลาดที่คุณไปขายด้วยนะ ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่างค่ะตอบไม่ได้หรอกว่ามันจะขายดีหรือไม่ดี ต้นอ่อนทานตะวันเป็นอะไรที่คนก็ปลูกกันเยอะแยะ ถ้าเป็นไปได้เราก็แนะนำให้คุณปลูกอย่างอื่นด้วยก็ดีนะคะ เอาไปขายผสมๆกัน มันก็ยิ่งทำให้ลูกค้ามีตัวเลือกมากขึ้นอาจจะทำให้ขายดีก็ได้ค่ะ

2020.10.08 4:54

ศิวะราช

ถ้าจะปลูกขายก็ต้องมีการจัดการที่ดีครับ มีการหมุนรอสินค้าให้ครบ7วันนะครับ อย่าให้ของขาดตลาดเป็นอันขาด อันนี้แหละครับคือเรื่องที่คนปลูกต้องใส่ใจเรื่องนี้ครับ ซึ่งท้าทายมากครับ แต่ถ้าทำได้ มีขายในตลาดทุกวัน รับรองครับ ลูกค้าที่รักสุขภาพจะมาแบบไม่ขาดสายครับ ผมเคยกินแล้วครับ รสชาต อร่อยนะครับ ดีกว่าต้นใหญ่ๆอีก

2021.08.28 14:42

ลูกตาลอะ

เจ้าของกระทู้ได้ลองปลูกต้นอ่อนทานตะวันดูมั้ยคะ มีช่วงนึงกระแสแรงมาก เราก็ชอบกินนะแต่ไม่ค่อยได้กินบ่อยหรอก ถ้าคุณปลูกหลังจากที่โพสต์ไปไม่นาน ตอนนี้คงขายต้นอ่อนทานตะวันไปหลายถาดแล้ว ได้ลองปลูกต้อนอ่อนอื่นๆดูบ้างมั้ยคะ ตอนนี้กำลังฮิตกันอยู่เหมือนกัน เอ๊ะ!หรือเขานิยมกินกันมานานแล้วก็ไม่รู้นะ ขอให้กิจการดีๆค่ะ

2021.09.17 14:56

Pun_Pun

@Pinna เป็นไอเดียที่ดีค่ะ ถ้าคิดจะปลูกผักขาย น่าจะต้องปลูกหลายๆชนิดหน่อยเป็นการกระจายรายได้ จะได้ขายได้เรื่อยๆ ก็เป็นการสร้างฐานลูกค้าที่หลากหลาย อาจจะเริ่มต้นด้วยการเลือกปลูกผักที่โตง่ายๆ เก็บได้เร็วๆ อย่างพวกผักสวนครัวก็น่าสนใจค่ะ ผักพวกนี้ขายได้อยู่แล้ว หนักกว่าที่การปลูกผักขายจะเป็นอาชีพหลักได้ก็ต้องใช้เวลาอยู่นะคะ ก็เหมือนที่คุณบอกเลย

2021.09.22 5:19

อนุชาติ

จะปลูกขายเลยเหรอครับ เอาว่าปลูกแค่พอเราทานก่อนไหมครับ เพราะการปลูกพวกนี้ถ้าลงทุนทีเดียวเยอะเลย มันอันตรายนะครับถ้าไม่ได้เป็นแบบที่เราหวังเอาไว้ก็แย่เลยนะครับ เริ่มจากปลูกทาน แล้วก็แจกเพื่อนๆเดียวถ้าอร่อยเพื่อนติดใจก็จะถามซื้อต่อเราอีกครับ นี้แหละคือช่องทางการขายเลยครับเริ่มจากคนใกล้ๆตัวของเราก่อนเลยครับ

2022.01.09 12:35

อภิเชษฐ

ส่วนใหญ่ตอนนี้จะขายตมห้างนะครับ แถวๆตลาดไม่ค่อยจะมีแล้ว ตอนที่เขาทำกันใหม่ๆผมก็ชอบทานนะ เอามาทำยำกินอร่อยมากเลยนะ แต่ราคาก็ใช้ได้เลยนะครับ ต้นอ่อนมีประโยชน์เยอะนะ นอกจากต้นอ่อนทานตะวันแล้วน่าจะทำต้นอ่อนอย่างอื่ยด้วยก็ได้นะ อย่างต้นอ่อนบล๊อคเคอรี่ก็น่าสนใจนะ ราคาแพงกว่าต้นอ่อนทานตะวันด้วย แล้วก็ยังมีอีกหลายตัวที่น่าทำ

2022.02.27 14:51

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุนสินค้าโภคภัณฑ์,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ผักสลัดปลอดสารมีความเสี่ยงในการลงทุนไหม?

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ปลูกมะนาวขายจะดีไหม?ลงทุนเท่าไหร่?ได้ผลอย่างไร?

เริ่มทำงาน,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

การทำอาชีพค้าขายให้รวยหรือมีเงินเก็บได้ไหม?

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

มีงบหลักพันลงทุนค้าขายได้ไหม

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ)

เปิดร้านค้าที่ตึกแถวต้องไปจดทะเบียนการค้าไหมครับ

เจ้าของธุรกิจ,All (หารายได้)

อยากเปิดร้านขายเสื้อผ้าแฟชั่นทำอย่างไรดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี