Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากรู้เรื่องการจัดพอร์ตลงทุนแบบกึ่งสำเร็จรูปด้วยกองทุนผสมค่ะ ทำง่ายไหม ช่วยเราอย่างไรค่ะ

รู้ค่ะว่าการจัดพอร์ตการลงทุนเป็นขั้นตอนสำคัญอย่างนึงเลยในการลงทุนค่ะ แต่ปัญหาของเราคือ พอจัดพอร์ตไปสักพักแล้ว สัดส่วนการลงทุนมันผิดเพี้ยนไปจากเดิมอ่ะค่ะ ไม่เป็นแบบที่ตั้งใจตอนแรก ราคาสินทรัพย์ก็เปลี่ยนแปลง เราจะแก้ให้เป็นแบบกึ่งผสมยังไงค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

pariwat

ตอนแรกหากเราแบ่งเงินลงทุนหุ้น 30% และตราสารหนี้ 70% จากนั้นอีก 6 เดือนต่อมา ตลาดหุ้นปรับตัวเพิ่มสูงขึ้น ทำให้สัดส่วนการลงทุนในหุ้นเพิ่มขึ้นเป็น 40% และตราสารหนี้ลดลงเหลือ 60% ก็จะต้องมีการขายทำกำไรหุ้นออกมา แล้วนำไปลงทุนในตราสารหนี้ ซึ่งจะทำให้สัดส่วนหุ้นลดลงเหลือ 30% และตราสารหนี้กลับมาอยู่ที่ 70% ตามเดิม ปรับสัดส่วนพอร์ตการลงทุนแบบนี้ได้ครับ แนะนำให้ทำทุก 6 เดือน เพื่อให้มั่นใจในผลตอบแทนที่เติบโตครับ

2019.08.01 15:3

บุญรัตน์

หรือคุณเลือกแบบกองทุนผสมไปเลยก็ดีครับ มีการกระจายเงินลงทุนไปในหลายสินทรัพย์ และนโยบายการลงทุนก็มักกำหนดสัดส่วนการลงทุนของกองทุนไว้ว่า ลงทุนในหุ้น ตราสารหนี้ หรือสินทรัพย์ประเภทอื่นมากน้อยแค่ไหน โดยจุดเด่นของกองทุนผสมคือ ผู้จัดการกองทุนจะคอยปรับสัดส่วนการลงทุนให้เป็นไปตามนโยบายการลงทุนที่กำหนดไว้ด้วยครับ

2019.08.01 15:4

บัณฑิตา

คุณเองก็เจอเหตุการณ์ที่สินทรัพย์บางอย่างเปลี่ยนแปลงทำให้การจัดพอร์ตไม่เข้ารูปเข้ารอยเหมือนอย่างตอนแรก ดังนั้น คุณต้องรู้ตัวเองก่อนว่า คุณสามารถยอมรับการเปลี่ยนแปลงหรือความผันผวนได้มากหรือน้อยแค่ไหน แล้วก็ค่อยซื้อกองทุนตามความผันผวนที่รับได้ คงการลงทุนอย่างต่อเนื่องแบบค่อยๆทยอยนะคะ และติดตามผลงานอยู่เรื่อยๆค่ะ

2020.03.16 4:24

San'ya

การลงกับกองทุนผสมก็ดีเหมือนกันนะครับ คือมีโอกาสที่เราจะได้รับผลกำไรหรือว่าการอยู่ได้ครับเพราะว่าในกรณีที่ หุ้นตัวนึงลดลงแต่หุ้นอีกตัวนึงก็จะเพิ่มขึ้นหรือว่าคงที่ คือเป็นการอำนวยความสะดวกหรือเป็นประโยชน์กับเราก็คือเราเมื่อเกิดการขาดทุนเราไม่ต้องขาดทุนทั้งหมด แต่ตอนที่เราได้รับกำไรอาจจะไม่มาก แต่ก็ช่วยเป็นประโยชน์ให้กับเราโดยที่เราไม่ต้องขาดทุนทั้งหมดนั่นแหละครับ

2020.04.29 5:1

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),การจัดการงบประมาณ,All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

หุ้น CPALL ตอบโจทย์ถือระยะยาวไหม

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,All (หารายได้)

อยากมีลูกค้าเยอะๆ

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี