Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เมื่อขอขึ้นเงินเดือนต้องรอนานไหม?

เมื่อเข้้าไปพูดคุฯเพื่อขอขึ้นเงินเดือนจากเจ้านายแล้วเราต้องรอนานไหมหรือว่จะต้องทำอย่างไรต่อไปเพื่อที่จะไม่กระสนกระวายใจมากเกินไปหลังจากที่เข้าไปขอขึ้นเงินเดือนมาแล้ว การตั้งใจทำงานต่อไปช่วยให้เจ้านายมีแนวโน้มจะทำตามที่เราขอมากกว่าไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Rung

ความใจเย็นจะช่วยให้คุณดูมีค่ามากขึ้นได้ แต่ตรงกันข้ามถ้าคุณใจร้อนหลังจากเข้าไปเจรจาขอขึ้นเงินเดือนแล้วเจ้านายอาจจะมองว่าคุณเห็นเรื่องเงินสำคัญมากเกินไป หรือคุณกำลังมีปัญหาเรื่องเงินไหมที่จะเป็นผลเสียต่อบริษัทได้ถ้าคุณใจร้อนแทนที่จะได้เงินเดือนขึ้นอาจจะโดนพิจารณาไล่ออกแทน

2020.01.24 7:35

วรภัทร

ดังนั้นความใจเย็นและรอต่อไปดีที่สุด แล้วในระหว่างที่รอก็ต้องทำตัวให้เป็นประโยชน์มากๆด้วยค่ะ เช่น ขยัน ตรงเวลา สร้างผลงานต่อเนื่อง รับผิดชอบงานอย่างดี พยายามไม่ทำอะไรที่ผิดพลาด นี่จะเป็นแรงกระตุ้นที่ทำให้เจ้านายอยากจะขึ้นเงินเดือนให้คุณค่ะ ดังนั้นใจเย็นๆนะคะอย่าใจร้อน เคยได้ยินไหมคำนี้ ช้าช้าได้พร้าเล่มงาม จำเอาไว้นะคะ

2020.01.24 7:35

Jett

แน่นอนเลย ถ้าคุณเข้าไปพูดคุยกับเจ้านายเพื่อขอขึ้นเงินเดือนแล้ว หลังจากนั้นต้องปฏิบัติตนเป็นพนักงานที่ดีต่อๆไปเพื่อเจ้านายจะได้รู้ว่าเรายังคงตั้งใจทำงานอย่างต่อเนื่องเหมือนเดิม เจ้านายแค่อาจจะอยากลองดูพฤติกรรมของเราก็ได้ ทำดีต้องได้ดีค่ะ แต่จะช้าหรือเร็วเรากำหนดไม่ได้เพราะเราไม่ใช่คนอนุมัติให้ปรับขึ้นเงินเดือน ดังนั้น ขยันทำงานอย่างดีต่อๆไปค่ะ

2020.03.16 5:2

Thananop

ปกติแล้วการขึ้นเงินเดือนมักจะขึ้นให้ตอนที่ผ่านการประเมินผลงาน เมื่อผ่านการประเมินผลงานมาแล้ว แต่ละบริษัทจะมีหลักเกณฑ์ที่แตกต่างกันในเรื่องอัตราการขึ้นเงินเดือนว่าควรเป็นเท่าใด แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่าทางบริษัทได้จัดช่วงเวลาการประเมินไว้เท่าใด อาจจะเป็นทุก 3 เดือน 6 เดือน หรืออาจจะเป็นปีละครั้ง ต้องถามฝ่ายแผนกบุคคลของบริษัทเอานะว่าเขาขึ้นเงินเดือนช่วงไหนบ้าง

2020.05.19 15:27

ก้อย

ถ้าอยากขอขึ้นเงินเดือนต้องมีความใจเย็นมากเลยนะคะ หลังจากที่พูดคุยกับหัวหน้าไปเรียบร้อยแล้วก็ต้องดูท่าทีของหัวหน้าก่อนค่ะ ยังอารมณ์ดีอยู่ไหมหรือว่าโมโห ถ้าหัวหน้าเงียบๆไม่พูดอะไรก็ต้องจำเป็นที่จะรอต่อไปค่ะ เมื่อเราพูดไปแล้วยังไงก็มีโอกาสที่จะได้รับอยู่ดีค่ะ สักวันหนึ่งหัวหน้าเห็นคุณค่าและการทำงานของเราเขาก็จะคิดถึงเองค่ะ

2020.10.07 9:15

Pakawat

บางเรื่องต้องขอแล้วขออีกถึงจะได้ บางเรื่องขอแค่ครั้งเดียวก็รู้เรื่องละครับ อ้อ! อยู่ที่ว่าเราขออะไร จากใครด้วยนะ เรื่องการขอขึ้นเงินเดือนนี่พูดยาก ลูกน้องต้องรู้จักเจ้านายของตัวเองครับ พูดแค่ครั้งเดียวจบหรือว่ารอเวลาให้ผ่านไปสักพักแล้วพูดอีกครั้ง ต้องพิจารณาจากข้อมูลที่คุณมีเกี่ยวกับเจ้านายของคุณอะครับ

2021.07.20 14:44

สายฝน

คุยนะคุยได้คะ แต่ ส่วนใหญ่แล้วเงินเดือนมันขึ้นกับความสามารถของเรานะคะ ไม่ทราบว่า ทำงานในตำแหน่งไหนละคะ มีความรับผิดชอบที่มากไหม หรือก็แค่อยากขึ้นเงินเดือนเฉยๆ ส่วนใหญ่แล้วการขึ้นเงินเดือน ทางเจ้าของกิจการเขาจะดูแลในเรื่องนี้เองคะ เราไม่ต้องไปขอขึ้นหลอก นี่ ดีไม่ดี ที่คุณไปขอขึ้นเงินเดือน อาจจะได้ซองขาวมาแทนก็ได้นะ

2021.08.13 7:0

ภูผาคับ

ไม่เคยทำเลยครับ! เราเป็นลูกจ้างเราขอขึ้นเงินเดือนได้ด้วยหรอ? มันไม่แปลกๆหรอครับ? เฮ้ยรู้มันเป็นเรื่องปกติที่เราไม่รู้มาก่อน อะไรยังไงครับไหนคนอื่นลองช่วยมาคอมเม้นตอบผมหน่อยได้ไหม? เพราะขนาดผมทำงานกับบริษัทที่ผมทำอยู่มา 5-6 ปีนะ ผมก็ยังไม่เคยกล้าที่จะไปขอขึ้นเงินเดือนนะ แต่เจ้านายขึ้นให้เองเมื่อปีที่แล้ว ก็เพิ่มให้นิดๆหน่อยๆ

2021.09.27 14:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน)

สัมภาษณ์งานแบบนี้มีโอกาสได้งานไหมค่ะ

เริ่มทำงาน,เจ้าของธุรกิจ

อยากเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้าง?

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

อายุเยอะแล้วตกงาน มีงานไม่จำกัดอายุไหม

ข้อดีข้อเสียของการเป็นลูกจ้าง

All (เศรษฐกิจ)

CEO คนใหม่ของนกแอร์เป็นใคร?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี