Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำงานประจำมานานจะเปลี่ยนงานบ้างดีไหม?

ทำงานประจำมาก็นานมาแล้วจะเปลี่ยนงานบ้างดีไหม?แต่ผมก็ไม่ได้หมายความว่าอยากจะเปลี่ยนงานแบบอื่นะครับแค่หมายถึงว่าอยากจะเปลี่ยนไปทำงานที่บริษัทอื่นดุบ้างเผื่อว่าจะมีอะไรที่เปลี่ยนไปบ้าง? เช่นเงินเดือนขึ้น หรือก้าหน้ามากขึ้นเป็นไปได้ไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Thammanit

มนุษย์เงินเดือนอาจจะคิดอยู่เพียงแค่ด้านเดียวคือ อยากได้เงินเดือนที่เพิ่มขึ้นจะต้องยังไง? แต่คุณเคยคิดถึงเรื่องนี้ไหมว่าจะไปรอให้เงินเดือนที่บริษัทที่เราทำงานนี้ขึ้นอยู่ทำไมลองไปหางานที่อื่นทำดูไหมอาจจะได้เงินเดือนขึ้นโดยไม่ต้องลำบากก็ได้ โดยพยายามมองหาบริษัทที่มีแนวการทำงานคล้ายกัน หรือเป็นคู่แข่งกันก็ได้ แล้วบวกกับคุณเองก็ทำงานมานานมีประสบการณ์ในการทำงานก็ไม่ใช่เรื่องยากที่จะเปลี่ยนงานค่ะ

2020.01.24 7:35

สุพรรณ

คุณเคยได้ยินไหมเวลามีการประกาศรับสมัครงานแล้วมีหมายเหตุว่า “ถ้ามีประสบการณ์จะรับพิจารณาเป็นพิเศษ” นี่แหละเหตุผลที่ดีที่คุณควรจะเปลี่ยนเพื่อจะดีรับเงินเดือนเพิ่มขึ้นอย่างอัตโนมัติ 3 วิธีเพื่อคุณจะคลายกังวลลงได้บ้างเพราะการจะเปลี่ยนงานนั้นก็ต้องเตรียมตัวอยู่เหมือนกันอยู่ๆจะลาออกก็ออกเลยคงไม่ได้สิ่งที่บทความนี้จะบอกก็มีดังนี้คือ 1. หาโอกาสดีดีในการเปลี่ยนงาน / 2. อย่าหมดไปในการทำงาน / 3. สร้างความสัมพันธ์ที่ดีกับเพื่อร่วมงาน

2020.01.24 7:35

Klahan

ที่คุณอยากเปลี่ยนที่ทำงานใหม่เพราะอะไรครับ เงินเดือนไม่ขึ้น เพื่อนร่วมงานไม่ดี โอกาสเติบโตยาก ถ้าไปทำงานที่อื่นก็ต้องปรับตัวใหม่เยอะพอสมควรนะครับถ้าอยู่ที่เก่าไม่ไหวอยากย้ายที่ใหม่จริงๆละก็คิดหลายๆด้านนะครับ ที่ใหม่ให้เงินเดือนเท่าไหร่ ใกล้หรือไกลกว่าเดิม ค่าเดินทาง ค่ากินเท่าเดิมหรือเพิ่มขึ้นจากการที่อยู่ที่เก่า เงินเดือนที่ได้มันจะมากขึ้นจริงๆมั้ยก็อยู่ที่ปัจจัยเหล่านี้ด้วยครับ

2020.03.16 5:8

Mathawee

ผมว่าเดี่ยวนี้งานหายกนะครับ ทนๆทำงานที่เดิมไปก่อนจะดีกว่านะครับ จริงอยู่ว่าที่อื่นอาจให้เงินเดือนที่แพงกว่าแต่เราย้ายที่ทำงานใหม่เราก็เป็นคนใหม่ของเขานะครับ กว่าเขาจะไว้ใจหรือวางใจเราให้ทำงานใหญ่ๆคงต้องใช้เวลานะครับ แต่ถ้าทนอยู่ที่เดิมเราเป็นคนเก่านะครับ เขาไว้ใจเรากับงานที่เราทำให้เขาแน่นอนครับ ผมว่าอย่าเสี่ยงออกเลยครับ

2020.05.19 15:30

สินใจ

ไม่ดีเลยค่ะเศรษฐกิจแบบนี้หางานยากมากเลย ถ้ารู้สึกว่าการทำงานประจำเบื่อและซ้ำจำเจแล้วแล้วก็ ขอให้คิดถึงวิธีที่จะช่วยทำงานและมีมุมมองใหม่ๆเพื่อไม่ให้เบื่อกับการทำงานค่ะ เพราะอย่างน้อยก็มีเงินประจำที่ได้รับ ถ้าออกมาแล้วหางานใหม่ไม่ได้ก็ยิ่งเครียดเข้าไปใหญ่อาจจะทำให้คิดถึงงานเก่าก็ได้ พอสำหรับใช้งานก็คืองานขาดจะไม่เอามารวมกับเรื่องส่วนตัว

2020.07.06 3:48

รัน

ลองคิดถึงสภาพเศรษฐกิจในตอนนี้ดูนะคะแค่มีงานประจำมีอาชีพรองรับก็ดีเท่าไหร่แล้วก็อยากเปลี่ยนงานประจำโดยที่ไม่จำเป็นในตอนนี้มีอะไรมารับประกันไหมคะว่าเราจะสามารถหาบริษัทใหม่มารองรับได้และมั่นใจได้ยังไงว่าบริษัทใหม่ก็จะให้สวัสดิการดีกว่าเดิม เงินเดือนดีกว่าเดิมไหม เราจะเข้ากับเพื่อนร่วมงานได้หรือเปล่า มีความเสี่ยงอะไรบ้างต้องคิดว่ามันคุ้มไหมนะคะ

2020.07.06 10:52

พี่กองทัพ ¬_¬

ถ้าหางานที่ใหม่ได้แล้ว เมื่อย้ายไปได้ตำแหน่งสูงขึ้น ได้เงินเดือนมากขึ้น อย่างนี้น่าย้ายไปทำงานที่ใหม่ครับ แต่ถ้าย้ายไปแล้วทำงานเหมือนเดิม ตำแหน่งเดิม เงินเดือนไม่ต่างจากเดิมเท่าไหร่ จะย้ายไปทำไมล่ะครับ ไหนจะต้องเสียเวลาไปปรับตัวกับที่ทำงานใหม่อีก คิดหาข้อดีและข้อเสียเปรียบเทียบดูว่าเลือกแบบไหนดีกว่ากันครับ

2020.08.19 7:47

Rio

เปลี่ยนเถอะค่ะเราอ่ะเปลี่ยนมานานแล้วจริงๆเราเองเปลี่ยนงานมาหลายงานแล้วเหมือนกันนะคะ ทำทั้งพนักงานประจำออฟฟิศหรือเป็นลูกจ้างหรือทำธุรกิจตัวเองส่วนตอนนี้มันจบด้วยการเป็นลูกจ้างค่ะแต่เป็นลูกจ้างงานแบบงานอิสระนะคะ ซึ่งการที่เราได้ทำงานหลายๆอย่างมันทำให้เราได้รับประสบการณ์และมีความรู้รอบตัวมากขึ้นก็เลยอยากสนับสนุนคุณค่ะว่าลองเปลี่ยนดูบ้าง

2020.08.31 21:25

เจน

อย่าเลยดีกว่าค่ะ ถ้าจะเปลี่ยนงานเปลี่ยนเพราะอยากจะเปลี่ยนแปลงสภาพการทำงานหรืองานที่ทำอยู่ ไม่ได้มีปัญหาอะไรในการทำงานกับเพื่อนร่วมงานแล้ว บอกเลยค่ะว่าเดี๋ยวนี้งานหาได้ยาก แล้วคิดดูสิคะว่าถ้าไปเจอกับงานที่ไม่ลงตัวคนที่ทำงานด้วยไม่ลงตัว เราจะต้องย้ายที่ทำงานไปอีกนานเท่าไหร่ถึงจะได้เจอสภาพการทำงานที่ดีๆ

2020.10.07 9:17

พงษ์ศักดิ์

ต้องขอถามก่อนได้ไหมครับ ว่าตอนนี้อายุเท่าไรแล้วครับ ถ้า หลัก4 ใกล้จะเลข5 แล้ว ผมว่าน้า อย่าไปที่ไหนเลยดีกว่าครับ ผมมีน้าคนหนึ่งครับ อายุประมาณเท่านี้แหละครับ ขนาดที่ทำงานเดิมยังกดดันให้ออกจากงานเลยครับ คิดว่าเขาอยากจ้างคนที่เงินเดือนน้อยๆกว่านะครับ น้าอย่าเสี่ยงออกไปเลยครับ กลัวว่าที่ใหม่จะลดเงินเดือนเอาด้วยซ้ำครับ

2021.08.29 15:17

Kitata

@Rio ที่บอกว่าได้ประสบการณ์มากขึ้น...อันนี้เก็นด้วยนะคะ บางทีเราทำงานแบบเดิมแหละ สมมุติว่าทำงานด้านการตลาด แล้วที่ทำงานเก่ารู้สึกไม่ก้าวหน้า รู้สึกว่าเงินเดือนได้น้อย ก็เปลี่ยนได้ถ้ามีงานที่ใหม่รับสมัคร ซึ่งเปลี่ยนแล้วอาจจะดีกว่า หรือเหมือนเดิม หรือแย่ลงก็เป็นไปได้ทั้งนั้น ถ้ายังไม่ดีก็เปลี่ยนที่ทำงานได้เรื่อยๆค่ะ จนกว่าจะเจอบริษัทที่เราทำงานแล้วสนุก

2021.09.30 8:11

อรษา

ถ้าเป็นเมื่อก่อนเราจะแนะนำเลยคะ ว่าให้หางานที่ไหม่แบบที่คุณถาม แต่ตอนนี้มี เจ้า โควิด-19 เราคิดว่าไม่น่าจะเปลี่ยนงานเลยคะ อยู่ทำงานของที่เดิมไปก่อนดีกว่าคะ เพราะถ้าออกมาแล้ว งานค่อนข้างที่จะหายากมากเลยนะคะ คนรู้จักของเราบางคน ก็ออกมาช่วงโควิดแบบนี้ กว่าจะหางานได้ใช้เวลานานมากเลยคะแถมเงินเดือนก็น้อยกว่าเดิมด้วย

2022.01.23 13:13

รัตน์

ไม่รู้ว่าพี่เปลี่ยนงานไปหรือยังนะ แต่อยากมาเล่าเรื่องของเพื่อนให้ฟัง เพื่อนทำงานประจำอยู่แล้ว แล้วก็คิดแบบที่พี่ถามนี้แหละผลสุดท้ายออกจากงานตอนนี้สรุปว่ายังว่างงานอยู่เลย ทีทำงานใหม่บอกว่าจะรับแต่เจอพิษโควิด-19แบบที่เพื่อนๆบอก ก็ชะลอรับไปก่อน เพื่อนเราจะกลับไปทำงานที่เดิมก็กลับไม่ได้แล้วเพราะเขาจ้างพนักงานคนใหม่ไปแล้ว

2022.02.16 15:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน)

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

งาน Full time กับ Part time มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงคะ

การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกๆหลานมีการงานที่มั่นคงจะสนับสนุนอย่างไรดีครับ?

การโอนเงินระหว่างประเทศ

มีบริการที่ทำให้เราโอนเงินไปประเทศอินโดนีเซียได้ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (การจ้างงาน)

อายุเยอะแล้วตกงาน มีงานไม่จำกัดอายุไหม

All (เศรษฐกิจ)

CEO คนใหม่ของนกแอร์เป็นใคร?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี