Forum
แก้ไขล่าสุด: 

The Decoy Effect เป็นอาการแบบไหน?

The Decoy Effect เคยได้ยินมาบ้างอาการแบบนี้มันเป็นอาการแบบไหนเกี่ยวข้องกับเราทุกคนไหมหรือเฉพาะบางคนเท่านั้น หรือมันจะเกี่ยวข้องกับการตัดสินใจเรื่องการเงินของเราด้วยใครทราบช่วยอธิบายหน่อนะครับสงสัยมากๆจริงๆ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ภาสุระ

เรื่องเงินนั้นเกี่ยวข้องกับการตัดสินใจเป็นเรื่องสำคัญ บางคนตัดสินใจผิดพลาดก็ก่อเกิดปัญหามากมาย บางคนตัดสินใจถูกต้องก็ได้รับผลที่ดีไป แล้วคุณหล่ะคะการตัดสินใจทางการเงินของคุณนั้นดีแล้วหรือยัง? ถ้าคำตอบของคุณคือการตัดสินใจทางการเงินนั้นยังไม่ค่อยดีพอก็พอจะเข้าใจได้ค่ะเพราะทุกวันนี้มีหลายสิ่งหลายอย่างออกมากมายทำให้เราเลือกไม่ค่อยจะถูกว่าจะซื้ออะไรดี? จะเลือกบริการอะไรดี? มันเยอะไปหมดและดูเหมือนทุกอย่างก็มีข้อเสนอที่น่าสนใจทั้งนั้น

2020.01.24 7:35

Mee

สิ่งแวดล้อมทางการเงินทุกวันนี้จึงทำให้หลายคนเกิดอาการป่วยทางการเงินอย่างหนึ่งคือ The Decoy Effect หรืออาการไข้วเขวทางการเงิน ซึ่งเป็นอาการที่เกิดขึ้นได้ง่ายมากอาจจะมีอาการแสดงออกมาสองสถานการณ์ด้วยกันคือ เมื่อเกิดความไม่แน่ใจว่าจะซื้ออะไรหรือเลือกบริการอะไร? / หรือเกิดความไม่แน่ใจในของที่ซื้อมาหรือบริการที่เลือกมาแล้ว นี่คือสองสถานการณ์ที่อาการไขว้เขวทางการเงินจะส่งผลให้การเงินของคุณเกิดความไม่มั่นคงขึ้นมาค่ะ

2020.01.24 7:35

Da

The Decoy Effect เรียกง่ายว่า อาการเขวครับ ซึ่งอาการนี้เกิดขึ้นได้กับทุกคน มันเกิดมาจากการที่ผู้ขายสินค้าหรือบริการ ตั้งราคาเอาไว้ให้เราเลือก 3 ราคา จุดประสงค์อยากให้เราเลือกราคาที่สามที่เป็นราคาแพงที่สุด แต่ในอีกแง่หนึ่งเราในฐานะผู้บริโภคมองว่ามันคุ้มค่ากว่าราคาที่สองจึงยอมจ่ายอีกนิด นั่นคือเราตกหลุมเขาแล้วครับ

2020.03.16 5:23

เสรี

The Decoy Effectเป็นอาการที่เขวในการลงทุนแบบหนึ่งครับ ส่วนใหญ่ Decoy Effect จึงเป็นอาการที่เราอยู่ในภาวะมี 3 ทางเลือก โดยทางเลือกหนึ่งถูกจัดฉากให้เป็นตัวช่วยส่งเสริมคุณค่าให้กับทางเลือกเป้าหมายพูดง่ายๆ คือเป็นทางเลือกตัวล่อเพื่อให้ทางเลือกเป้าหมายดูมีความน่าสนใจมากขึ้น มักเจอบ่อยๆกับคนที่ชอบลงทุนในกองทุนต่างๆครับ เขามักมีตัวล่อให้นักลงทุนเขวได้ครับ

2020.05.20 2:20

ใยบัว

มันเป็นกลลวงในการตั้งราคาขายค่ะ ซึ่งเราเองก็มักจะใช้กับร้านของเราเหมือนกัน แล้วได้ผลดีมากด้วย ตั้งราคาไว้สามแบบ เช่น 1. เสื้อ = 50 บาท 2. กางเกง= 95 บาท 3. เสื้อ+ กางเกง = 100 คนก็มักจะเลือกซื้อในแบบที่สาม เพราะว่ารู้สึกว่ามันคุ้มค่ากว่า (ซึ่งราคาแบบที่ 2 นั้น มีไว้เพื่อเป็นตัวล่อให้คนหันไปเลือกแผนราคาแบบที่ 3 มากขึ้น) แบบนี้ค่ะเรียกว่า The Decoy Effect

2020.07.18 7:36

บัวบก

ตามที่น้องๆคอมเม้นต์มานั่นแหละค่ะคือ อาการของ The Decoy Effect แต่เพื่อเราจะลดการตกเป็นเหยื่อทางการตลาดของพ่อค้าแม่ขายและควบคุมรายจ่ายไม่ให้มากเกินความจำเป็น เราเองควรตั้งสติให้มั่นเสียก่อนด้วยการแน่วแน่กับสิ่งที่ต้องการซื้อ โดยให้ความชัดเจนกับตัวเองว่าจะซื้ออะไรและปริมาณเท่าไหร่ตามความต้องการที่แน่นอน

2020.07.22 14:27

@น้ำปั่น

ที่จริง เราอยากจะบอกว่าอาการของ The Decoy Effect มันเกิดจากกลยุทธทางการตลาดจากร้านค้าที่เราไปซื้อของ แต่คุณใยบัวบอกว่ามันเป็นกลลวง555 ตรงและชัดเจนดีค่ะ มันก็เป็นอย่างที่คุณอธิบายมาจริงๆนั่นแหละ คนขายตั้งราคาขายไว้ชัดเจนและอยากให้ลูกค้าซื้อในราคานั้น จึงทำราคาที่เป็นกลลวงมาให้งง ในที่มุดก็ตัดสินใจซื้อในราคาที่คนขายคิดไว้แล้ว..คิดได้ไงอะ

2020.08.12 15:27

โคล่า

ทุกวันนี้นี่มันอะไรนักหนาก็ไม่รู้นะ โรคระบาดก็มีโรคเครียดก็มา ผมว่าโรคที่ว่านี้มันก็มาจากอาการเครียดนั่นแหละครับ การมีเงินก็เครียดไม่มีเงินก็เครียด เครียดว่าจะใช้จ่ายอย่างไร? ใช้จ่ายอะไรบ้าง? เงินจะเหลือมั้ย? ความกังวลเหล่านี้ทำให้เครียด และไข้เขวได้ ผมว่าเราทุกคนมีโอกาสเป็นโรคนี้นะครับถ้าคิดมากเกินไปเรื่องเงินๆทองๆ

2020.08.31 7:21

ปิ่น

The Decoy Effect หรืออาการค่อยไปทางการเงินแก้ไขยากมากเลยค่ะ จอสมัยนี้มีโฆษณาชวนเชื่อที่ทำให้เราอยากได้อยากมี แทนที่เราจะใช้เงินในสิ่งที่จำเป็นจริงๆ กลับไปเชื่อฟังคำโฆษณาและเสียเงินไปกับสิ่งที่เรามีอยู่แล้ว กลายเป็นว่าหมดเงินเพิ่มมากขึ้นกับสิ่งที่มีอยู่แล้วเพื่อที่จะพัฒนาให้ทันสมัยหรือก้าวล้ำตามเพื่อน

2020.10.08 9:51

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

ทำไมจ่ายบิลค่าน้ำโดยการสแกนไม่ได้คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

มีประวัติบอกการใช้เงินของเราไหมคะ

บัตร we card ใช้รูดซื้อของแทนเงินสดได้ไหม

การปกป้องข้อมูล

ใบเสร็จห้างคิดเงินผิด

ใช้เบอร์โทรศัพท์ไม่ใช่ค่ายทรู สามารถใช้ true money wallet ได้ไม๊คะ

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ)

ZAFIRA 2.2 CDX ใช้ดีไหม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ใช้กัเดรี่ควีน

Rabbit LINE Pay

Truemoney ผูกกับบัตรเครดิด มีCashback

ช่วงนี้ถือว่าเป็นโอกาศที่ดีมากสำหรับคนที่มีบัตรเครดิตในมือเพราะตอนนี้ อาจจะต้องร้องว้าวไปเลยครับ เพราะว่าคนที่มีบัตรเครดิตแล้ใใช้ผูกกับTrueMoney Wallet เขามีโปรโมชั่น Cashback นั้น จัดหนักจัดเต็มมาก! เพราะฉะนั้นใครไม่มี TrueMoney Wallet ต้องไปดาวน์โหลดมาติดสมาร์ทโฟน แล้วผูกบัตรเครดิตไว้เลยนะครับ เร็วๆเข้านะครับเพื่อนๆ โปรโมชั่นนี้ใกล้จะหมดแล้วนะครับ

Truemoney

mPay ผูกกับsamsung payได้ด้วย

เมื่อก่อนmPay ใช้งานค่อนข้างจำกัดมากจริงๆครับ ผมเคยใช้เมื่อก่อนเพราะความยากเลยเลิกใช้ครับ แต่ที่หันกลับมาใช้อีกก็เพราะว่าช่วงนี้ mPayมีโปรครับ คือสมัครไว้รับเงินฟรีครับ ช่วงนี้ผูก samsung pay แจก 100 ใช้จ่ายได้เงินคืน 50% ไม่เกิน 100 ผูกบัญชี ธ.กรุงเทพ แจก 100 หมดเงินแล้วก็รอโปรใหม่ มีเงินโปรเข้ามาให้เกลือบทุกเดือนเลยครับ

mPay

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

mPay โอนเงินจากบัญชีเข้าแอฟได้ง่ายๆ

เวลาจะเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เราแค่เข้า แอป แล้วเลือกเมนูโอนเงิน เพื่อสั่งเอาเงินจากบัญชี มาเติมเข้ากระเป๋า mPAY ได้เลยครับ ไม่ต้องเดินไปที่ตู้เอทีเอ็มบ่อยๆครับ เงินหมดตอนไหนก็สามารถทำการโอนเข้าmPayได้ทันทีครับผมว่าสะดวกมากจริงๆครับ นี่ผมก็กำลังให้คนที่บ้านทดลองใช้ครับ เพราะสามารถเปิดแอฟแล้วผูกกับบัญชีธนาคารได้เลยครับ

mPay

mPay สะดวกทั้งร้านค้าและคนจ่าย

เดี่ยวนี้เราเข้ามาสู่ยุคที่ไม่ต้องใช้เงินสดกันแล้วเหรอครับ ผมคิดว่าอีกหน่อยแบงค์ที่เรามีในกระเป๋าจะกลายเป็นแค่กระดาษธรรมดาแน่นอนครับ (เหมือนยังกะในหนังเลยครับ) เดียวนี้ใครๆก็ใช้mPay เพราะว่า หลายคนเลือกใช้อาจเป็นเรื่องของความปลอดภันแน่ๆ ร้านค้าไม่ต้องเก็บเงินสดไว้ ลูกค้าไม่ต้องถือเงินไว้ ความปลอดภัยดูแลง่าย มีที่มาที่ไปของเงิน

mPay

mPay ใช้แทนเงินสด

สำหรับบริการ mPay ใช้แทนเงินสด จะช่วยอำนวยความสะดวกได้มากเลยครับ โดยส่วนมากแล้วที่ผมใช้mPayคือการบริการแบบเลือกชำระบริการได้ด้วยมือถือ แถมยังใช้บริการได้ตลอด 24 ชั่วโมง ครับ เพราะที่ผมเลือกจ่ายผ่านมือถือคือผมทำงานกลับเข้าบ้านก็ดึกแล้วครับำอเข้าบ้านก็ไม่ยากออกไปไหนแล้ว การเลือกmPayจ่ายจากมือภือประหยัดเวลาดีครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี