Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีการเปรียบเทียบนิสัยทางการกับความขี้เกียจคิออะไรครับ?

การเปรียบเทียบพฤติกรรมหรือนิสัยทางการเงินกับความขี้เกียจนั้นมันหมายความว่าอย่างไรบ้างท แล้คนที่ได้ชื่อว่าขี้เกียจทางการเงินนั้นมีลักษณะแบบไหนส่งผลที่ดีหรือส่งผลเสียต่อชีวิตการเงินกันแน่ขอคำอธิบายหน่อยครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nat

พฤติกรรมทางการเงินของคนแต่ละคนก็เหมือนกันและการจะอธิบายออกมาว่าคนนั้นคนนี้มีพฤติกรรมาทางการเงินเป้นแบบต่างๆก็ยากเหลือเกิน ดังนั้นการยกคำว่าความขี้เกียจทางการเงินก็ทำให้เห็นภาพมากขึ้นว่ามีลักษณะอย่างไร? แน่นอนว่าต้องต่างจากความขยันทางการเงินแน่ๆคือเป็นพฤติกรรมที่ตรงกันข้าม

2020.01.24 7:35

Patt

ความขี้เกียจไม่ว่าจะทำอะไรมักเป็นภาพที่บ่งบอกถึงสิ่งที่ไม่ดีสักเท่าไหร่ และผลของความขี้เกียจก็มักจะไม่ดีด้วย คำว่าความขี้เกียจมาขยายพฤติกรรมทางการเงินของคนที่ไม่ค่อยมีความเคลื่อนไหวทางการเงินมากนัก แต่เมื่อพิจารณาความขี้เกียจทางการเงินจริงๆแล้วก็ไม่สามารถเอาเปรียบเทียบได้ร้อยเปอร์เซ็นต์กับความขี้เกียจอื่นๆที่ยกตัวอย่างให้ไปเพราะอะไร? เพราะความขี้เกียจทางการเงินนั้นสามารถก่อผลที่ดีได้ด้วยไม่เพียงแค่ผลเสียเท่านั้น

2020.01.24 7:35

วิริยะ

เคยมั้ยครับ เวลาไม่อยากทำอะไรที่มันต่างไปจากเดิม เรามักจะพูดว่า "ไม่เอาอะ ขี้เกียจ" ก็เลยมีการเปรียบเทียบกับคนที่ไม่ค่อยชอบขยับหรือปรับเปลี่ยนอะไรเกี่ยวกับทางการเงินของตัวเองที่เป็นอยู่ มันคืออาการ "การยึดติดกับสภาพที่เป็นอยู่" ที่เรียกง่ายๆว่า "ความขี้เกีขจทางการเงินนี่แหละครับ" ผลเสียก็คือ เราเสียโอกาสที่จะมีเงินเพิ่มเพียงเพราะเราไม่อยากขยับหรือปรับเปลี่ยนบางอย่างนี่แหละ

2020.03.16 7:32

pam

ความขี้เกียจ ที่จริงเขาเอามาเปรียบได้หลายเรื่องครับแต่ที่คุณกำลังถามอาจเป็นไปได้ครับที่เขาที่เขาเอามาเปรียบเทียบคนที่ไม่ชอบเก็บเงินอะไรแบบนี้ครับ คนแบบนี้มีจริงๆนะครับ ทำงานมาได้เงินก็หยุดทำงานไม่คิดทำงานแล้วครับพอเงินหมดก็ออกไปหาเงินใหม่ครับทำแบบนี้จนติดเป็นนิสัยครับ แบบนี้เขาเรียกคนที่ขี้เกียจวางแผนกับการดำเนินชีวิตครับ

2020.05.20 2:55

นัท

ต้องทำนี้เลยค่ะคือ เดี๋ยวก่อน ไม่ใช่แค่การประหยัดการอดออมเท่านั้นนะคะ นิสัยเดี๋ยวก่อนเป็นการที่คนนั้นผลัดวันประกันพรุ่งไปเรื่อย แทนที่เขาจะจัดการหรือทำโดยทันที การลื่นงานไปเรื่อยๆทำให้เขามีงานเพิ่มขึ้นหรือมีความยุ่งยากขึ้นนั่นเอง เรื่องนี้จะส่งผลต่อการใช้ชีวิตทำให้ชีวิตของเขายุ่งยากมากขึ้น และไม่ค่อยเชื่อฟังใครเมื่อมีคนให้คำแนะนำค่ะ

2020.10.08 10:10

Korn71

นิสัยทางการเงินกับความขี้เกียจ ดูเผินๆไม่น่าจะเกี่ยวข้องกันได้นะครับ แต่พอได้อ่านจากคอมเม้นท์ของหลายๆคนก็พอจะเข้าใจว่ามันคืออะไร ผมว่าแล้วแต่มุมมองของแต่ละคนนะ ขยับตัวมากอาจจะได้เงินเพิ่มหรืออาจจะเสียเงินก็ได้ ขยับตัวน้อยก็ไม่ได้เงินแต่ก็ไม่เสียเงินที่มีอยู่ไปนะครับ อย่างว่าแหละขึ้นอยู่กับว่าใครจะมองอย่างไร

2021.07.17 16:10

จรินทร์

ตอนแรกก็กำลังนั้ง งงกับ สิ่งที่คุณถามนะคะ เลยต้อง ดูเม้นเพื่อนๆก่อน เอาว่าตอนนี้เข้าใจแล้ว เขาเอาคำนี้มาเปรียบเทียบให้เราได้เห็นชัดเจนมากยิ่งขึ้น อย่างถ้าคนมีเงินเยอะๆแล้วไม่อยากไปลงทุนอะไรเลย แบบนี้สักวันเงินที่มีก็ต้องหมดไป แบบนี้เขาเรียกว่าคนที่ขี้เกียจทางการเงิน ส่วนถ้าขยันเขาก็หาช่องทางเพื่อให้เงินของเขาไม่หมด

2021.08.11 7:31

รำพัด

ถ้อยคำหรือคำจำกัดความที่นำมาใช้บ่งบอกถึงพฤติกรรมแต่ละอย่างของคนเรานั้นมีหลากหลายนะคะ ในเชิงธุรกิจก็มีคำแบบนั้นด้วย แล้วเราจะเป็นคนขยันหรือคนขี้เกียจในเชิงธุรกิจดีล่ะ น่าจะขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย และขึ้นอยู่กับแต่ละคนด้วย ดีค่ะที่มีกระทู้มาโพสต์สอบถามและมีคอมเม้นท์ต่างๆเข้ามาให้ความรู้ใหม่ๆกัน อ่านกันเพลินเลย

2021.09.21 14:51

จีระกา

แบบของเราน่าจะเข้าอยู่ในกลุ่มของคนที่มีนิสัยทางด้านการเงินที่ไม่ได้เรื่องเลยอย่างแน่นอนเลยคะ เราทำงานประจำมีเงินเดินทุกเดือน แต่ก็ไม่เคยที่จะมีเงินเก็บเลย เก็บเงินได้เยอะสุดในชีวิตตอนที่ตั้งเป้าว่าจะหารถยนต์สักคัน แต่พอได้มาแล้วก็ไม่มีเป้าหมายในการออมเงินอีกเลย คิดๆไปแล้วเราคิดว่าต้องเปลี่ยนนิสันใหม่แล้วละ

2022.01.22 15:59

ศรันย์

คำว่าขี้เกียจ ก็บอกตรงๆแล้วพี่ว่าเป็นคนที่ไม่ชอบทำอะไร ดังนั้นถ้าขี้เกียจเรื่องของการเงินก็ไม่ชอบหาเงินไม่ชอบทำงาน แล้วคิดว่ามันจะส่งผลดียังไง มันไม่ได้ส่งผลดีอะไรเลยครับ แถมยังสร้างปัญหาให้กับคนรอบๆข้างของเขาด้วย ยังไงถ้าพี่เจอคนแบบนี้พี่ก็ช่วยบอกเขาให้เข้าใจกับสิ่งที่เขากำลังเป็นด้วยนะครับ ว่าอนาคตเขาต้องลำบากแน่นอน

2022.02.19 15:21

;pimpat:

ความขี้เกียจที่ว่า มันอาจเป็นเพราะความกลัวในการลงทุนหรือเปล่าคะ ยิ่งช่วงที่เศรษฐกิจไม่ค่อยดี จะให้เอาเงินมาลงทุนทำโน่นทำนี่มันก็เสี่ยงมิใช่น้อยนะคะ สำหรับคนที่มีหัวทางด้านธุรกิจอยู๋เป็นทุนเดิม การตัดสินใจลงทุนอาจจะง่ายหน่อย คือ ดูแล้วรู้ได้เร็วว่าควรลงทุนกับเรื่องนั้นหรือไม่ ก่อนจ่ายเงินต้องพิจารณากันให้ดีค่ะ

2022.04.22 13:31

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ SCB เปิดบัญชีและขอปิดบัญชีจะเสียค่าบริการไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์

ในกรณีการฝากเงินบัญชีร่วมกันถ้าอีกคนหนึ่งเสียชีวิตจะถอนเงินได้ไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

All (ธนาคาร)

สถาบันการเงินประเภทที่ไม่ใช่ธนาคารมีอะไรบ้างครับ?

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

จุดเด่นของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของ SCB คืออะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กสิกรถ้าเป็นร้านค้าจะเปิดบัญชีทำยังไงต้องมีเอกสารอะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

สหกรณ์ออมทรัพย์ครูคืออะไร และมีไว้เพื่อประโยชน์อะไร?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเกิดอุบัติเหตุที่เราไม่คาดคิดขึ้นทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลโดยวงเงินสูงสุดถึง 1,500,000 บาท ในกรณีนี้จะเป็นค่ารักษาพยาบาลสำหรับอายุ 9 วัน - 75 ปี หากผู้เอาประกันนั้นอายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป จะได้รับค่ารักษาพยาบาลด้วยวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท จะคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุไปจนถึงคุ้มครองกระเป๋าเดินทาง

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ประกันชีวิต

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อใช้ประกันนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงทรัพย์สินต่างๆที่เสียหายจากการเดินทาง โดยเมื่อเจอกับอุบัติเหตุทางบริษัทให้ค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี และได้รับค่ารักษาพยาบาลวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท เมื่อผู้เอาประกันมีอายุ 75 ปีขึ้นไป

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์ ประกันภัยอันนี้จะคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงปัญหาต่างๆจากการเดินทาง ยกเว้นแค่เรื่องของความล่าช้าของประเป๋าเดินทางตรงนี้ทางบริษัทจะไม่คุ้มครองให้ และหากเกิดอุบัติเหตุผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,000,000 บาท แลพหากอายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุการเดินทาง (TA) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยอุบัติเหตุการเดินทาง (TA) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยทรัพย์สิน,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Good Sense By อลิอันซ์

Good Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติกับผู้เอาประกันนั้นทางประกันจะให้ความคุ้มครองโดยที่หากผู้เอาประกันมีอายุมากกว่า 16 ปีขึ้นไป หรือ ไม่เกิน 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 4,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันอายุต่ำกว่า 16 ปี หรือ มากกว่า 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 2,000,000 บาท ค่ารักษาพยาบาลในต่างประเทศจะได้รับวงเงินสูงสุดถึง 2,500,000 บาท

Good Sense By อลิอันซ์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี