Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เก็บเงินซื้อรถเองในวัย 20 ปลายๆค่ะ เห็นคุณค่าของเงินแล้ว เลยอยากเลือกรถแบบมีการวางแผนที่ดีค่ะ

ดิฉันบ้านอยู่ปทุมธานีค่ะ แต่ที่ทำงานอยู่ใจกลางกรุงเทพ ออกห่วงที่บ้านเลยไม่ออกมาอยู่อพาร์เมต แต่เลือกทางออกโดยซื้อรถยนต์เพื่อเดินทางค่ะ และยังรับส่งครอบครัวไปหาหมอได้ด้วย รถคันแรกควรตัดสินใจเรื่องอะไรหลักๆค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

pawaret

รถยนต์บางยี่ห้อไม่อยู่ในความต้องการของตลาด หากซื้อไปแล้ว ต้องการขายหรือเปลี่ยนคันใหม่ ราคาที่ได้รับจะตกอย่างรวดเร็วมากเลือกดีๆค่ะ และต้องคิดเรื่องความต้องการใช้เพื่อวัตถุประสงค์อะไรบ้าง เช่น ใช้ในเมือง หรือขับต่างจังหวัด มีคนนั่งกี่คน ขับคนเดียวหรือรถครอบครัว ถ้าขับคนเดียวในเมืองอีโคคาร์น่าจะเป็นคำตอบที่ช่วยให้คุณประหยัดเงินในกระเป๋าได้มากนะคะ

2019.08.01 15:13

ศุภวุฒิ

บางออปชั่นต้องเสียเงินเพิ่ม ไม่ได้จำเป็นกับเรา เช่น ติดสปอยเลอร์ แต่เราไม่ได้ขับรถเร็ว ก็ไม่ควรซื้อ และควรต่อรองตัดออก เพื่อให้ได้ส่วนลดเพิ่มเติม และคุณเป็นผู้หญิงควรรู้จักบริการหลังการขายและค่าซ่อมเป็นค่าใช้จ่ายสำคัญที่จะตามมา รถยนต์บางยี่ห้อก่อนการขายบริการดี หรือการซื้อรถเกรย์มาร์เก็ตราคาถูก แต่เวลาเสียไม่มีใครรับซ่อมหรือบางยี่ห้ออะไหล่แพง ก็อาจจะทำให้ต้องเสียค่าใช้จ่ายที่สูงกว่าในระยะยาวได้ครับ

2019.08.01 15:14

สมศรี

ต้องขับรถไปทำงานทุกวัน เลือกแบบที่ประหยัดน้ำมันด้วยดีมั้ยครับ แล้วยังเอาไว้รับส่งครอบครัวไปหาหมอก็ต้องดูรถที่มีจำนวนที่นั่งพอสำหรับทุกคน เลือกที่นั่งหรือเบาะที่สบายหน่อยน่าจะดี ทีนี้ก็ดูที่ราคาว่าประมาณไหนพอรับได้ คือจ่ายไหวน่ะครับ จ่ายสดก็หนักทีเดียวจบ ถ้าต้องผ่อนก็ต้องดูหลายอย่าง เพราะคงมีค่าใช้จ่ายประจำที่ต้องจ่ายอยู่แล้ว ค่อยๆดู ค่อยๆคิดก่อนตัดสินใจครับ

2020.03.16 14:24

Preet

แนะนำว่าถ้ามีกำลังในการดาวน์และจ่ายหรือผ่อนได้ ให้เลือกรถรุ่นใหม่ๆไปเลยครับเพราะว่ารถมือหนึ่งจะมีประกันอุบัติเหตุประกันชั้น 1 ให้กับเรา และมีการดูแลสุขภาพของรถให้กับเราเป็นระยะเวลา ปีตามกำหนดหรือมากกว่านั้นด้วย ทำให้เราไม่ต้องมาคอยกังวลเกี่ยวกับรถเสีย แล้วเรายังมีรถใหม่ด้วยขับได้ใช้ แต่ถ้าลองคำนวณเงินแล้วไม่เพียงพอที่จะซื้อรถใหม่ได้ก็แนะนำว่าลองดูสภาพดีๆค่ะ

2020.04.29 5:9

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card true money wallet หมดอายุแล้วต่อยังไง

Truemoney / ทรู มันนี่

All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ดีไหมคะเห็นคนใช้เยอะ

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ขับ Grab กับ Food Panda อะไรได้เงินดีกว่า

All (อี วอลเล็ต)

WeCard ใช้ซื้อของออนไลน์มีค่าธรรมเนียมไม๊คะ

บัตร we card ใช้รูดซื้อของแทนเงินสดได้ไหม

มีตู้Bluemart ที่ไหนบ้างค่ะ

BluePay / บลู โมบาย อินเตอร์เนชั่นแนล

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

AirPay เหมือนซื้อผ่านหน้าโรงหนัง

AirPay

Rabbit LINE Pay ปลอดภัย

Rabbit LINE Pay

AirPay มีบัตรแข็งให้ด้วย

AirPay

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินไม่ต้องเสียเวลา

ชอบมากครับ ผมติดใจmPay มากครับ เพราะเมื่อก่อนต้องเดินออกไปนอกบ้านเพื่อจะจ่ายบินต้องเข้าคิวรอจ่ายนานมากครับ ยิ่งถ้าไปตอนต้นเดือนนี้คนต่อคิวยาวมากเลย ตอนนี้ผมใช้mPay ช่วยแก้ปัญหาที่ว่าจะต้องเดินไปจ่ายที่เคาน์เตอร์ซึ่งจะเสียเวลาเพิ่มเติมอีก ทำผ่านแอป mPAY แป๊บเดียวก็เสร็จแล้วแล้วครับ ทำได้ง่ายๆด้วยตัวเองอีกต่างหาก

mPay

mPay ผูกกับsamsung payได้ด้วย

เมื่อก่อนmPay ใช้งานค่อนข้างจำกัดมากจริงๆครับ ผมเคยใช้เมื่อก่อนเพราะความยากเลยเลิกใช้ครับ แต่ที่หันกลับมาใช้อีกก็เพราะว่าช่วงนี้ mPayมีโปรครับ คือสมัครไว้รับเงินฟรีครับ ช่วงนี้ผูก samsung pay แจก 100 ใช้จ่ายได้เงินคืน 50% ไม่เกิน 100 ผูกบัญชี ธ.กรุงเทพ แจก 100 หมดเงินแล้วก็รอโปรใหม่ มีเงินโปรเข้ามาให้เกลือบทุกเดือนเลยครับ

mPay

mPay ใช้งานเหมือนจ่ายเงินสด

ว๊าวไปเลยจริงครับ สำหรับmPay ส่วนใหญ่แล้วผมใช้mPayจ่ายแทบจะทุกอย่างเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นจ่ายบิลค่าน้ำ ไฟ โทรศัพท์ บัตรเครดิต, เติมเงินมือถือ, เติมเงินบัตร Rabbit ไว้ขึ้น BTS หรือจะช็อบปิ้งออนไลน์ก็ได้ฯลฯ ที่เดียวอยู่หมัดเลย ก็เอาเป็นว่าอยากใช้บริการไหนก็ลองดูดูครับเพื่อน การใช้งานไม่ยากอย่างที่คิดนะครับเพราะว่าแอฟmPayเป็นภาษาไทยครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี