Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ระบบสแกน QR Code มีอันตรายไหม?

การจ่ายเินผ่านระบบสแกน QR Code นั้นมีอันตรายอะไรบ้างนอกจาผู้ใช้บริการจะได้ประโยชน์แล้วแต่การใช้ระบบการเงินแบบสะดวกมักมาพร้อมกับอันตรายด้วยมีอันตรายอะไรบ้างที่มาพร้อมกับความสะดวกสบายแบบนี้ครับใครเคยเงินหายบ้างไหม??

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Praves

นอกจากผู้ใช้บริการหรือคนที่เป็นผู้ใช้จ่ายจะได้รับประโยชน์แล้วผู้ให้บริการอย่างร้านค้าต่างๆก็ได้รับประโยชน์จากการใช้จ่ายผ่าน QR Code ได้ด้วยในหลายๆทางไม่ว่าจะเป็นการได้รับสิทธิพิเศษต่างๆ และคะแนนพิเศษทางการเงิน แต่อย่างที่บอกเมื่อมีผลดีก็ต้องมีผลเสียที่ต้องระวังอย่างมากก็คือเรื่องของความปลอดภัย

2020.01.24 7:35

Jarunsuk

จริงอยู่ที่การใช้งาน QR Code นั้นจะให้ประโยชน์มากมายแต่ทุกอย่างต้องมีการระวังตัว เมื่อมีการชำระเงินหรือรับชำระเงินแล้วทั้งผู้ให้บริการและผู้ใช้บริการต้องตรวจสอบดูยอดเงินที่ต่ายไปหรือรับมากับยอดเงินคงเหลือทุกครั้งเพื่อป้องกันความหิดพลาดถ้าเกิดผิดพลาดขึ้นมาแล้วตรวจสอบทันทีจะได้แก้ไขได้ทันค่ะ โดยเฉพาะเรื่องที่ต้องดูเป็นพิเศษคือ จำนวนเงิน และชื่อบัญชีที่ถูกต้องตรงกันค่ะ

2020.01.24 7:35

Elizabeth

จ่ายเงินผ่านระบบสแกน QR Code แล้วเงินหายเหรอ? มันก็หายจริงๆนั่นแหละ จะซื้อจะจ่ายอะไรก็ปุ๊บปั๊บแค่สแกนแป๊บเดียวเงินหายออกไปแล้ว จ่ายง่าย จ่ายเร็ว เงินหมดเร็ว เราเลยดึงตัวเองด้วยการจ่ายเงินสดบ้าง แต่ระวังกันไว้ก็ดีค่ะ เร็วมาก สะดวกมาก ก็อันตรายได้เหมือนกัน ใช้ทุกอย่างที่มีอย่างระวังจะได้ปลอดภัยกันค่ะทุกคน

2020.03.16 14:42

Jazzy

เดี๋ยวนี้QR Code ก็มีอันตรายเหมือนกันนะคะ อย่างเช่น พวกมิจฉาชีพ หรือ แฮกเกอร์จะใช้ QR code เพื่อขโมยข้อมูลของเรา โดยที่เวลาที่เราสแกน QR Code มันพาเราเข้าไปในลิงค์ของมิจฉาชีพจากนั้นมันจะดูดข้อมูลส่วนตัวของเราในโทรศัพท์ อีกอย่างเวปพวกนี้มีไวรัสด้วยนะคะเสี่ยงต่อการที่มือถือเราจะพัง ทางที่ดีเลือกสแกนข้อมูลที่น่าเชื่อถือดีกว่านะคะ อย่าไปแสกนข้อมูลตามใบปลิวที่โฆษณาอันตรายมากค่ะ

2020.07.16 3:28

วัล

จากประสบการณ์ในการใช้จ่ายของผมผ่านระบบ QR code ผมยังไม่เห็นมีปัญหาใดในการใช้จ่ายหรือว่าเงินหายเลยนะครับ มีแต่อำนวยความสะดวกสบายให้กับการจ่ายเงินได้ง่ายขึ้นและช่วยให้เราไม่ต้องมาคอยถือเงินสดอยู่ ผมรู้สึกว่าเงินของผมปลอดภัยเมื่ออยู่ในบัญชี รายการรับเงินเข้าก็ไม่ต้องกลัวเกี่ยวกับเรื่องของเงินปลอมด้วยครับ

2020.07.20 8:22

อาอัน

เงินหายจากการสแกนคิวอาร์ โค้ด ตอนชำระเงินเหรอครับ? เงินผมไม่เคยหายสักทีนะ จะหายก็ตอนที่ซื้อของนั่นแหละครับ แป๊บเดียวหายวับไปจากบัญชีเลย555 ผมว่าชำระเงินผ่านคิวอาร์ โค้ดนี่สะดวกดีนะครับ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรมาก และไม่เคยได้ยินว่ามีเงินหายด้วย เพื่อนๆหรือคนที่รู้จักกันก็ยังไม่เคยมีใครพูดสักทีว่าชำระเงินผ่านคิวอาร์ โค้ดแล้วเงินหาย

2020.08.11 4:51

ขมิ้นกับปูน

ความปลอดภัยมันก็มี แต่อันตรายก็มีเหมือนกัน แต่เท่าที่ผมใช้มาก้ยังไม่เจอปัญหาอะไรนะครับ เพื่อนๆผมก็ใช้เหมือนกัน อย่างผมใช้บริการของธนาคารสีเขียวแห่งหนึ่งก็จ่ายเงินผ่าน QR Code บ้างนะสลับกับการใช้เงินสดผมว่าสะดวกดีบางครั้้งเราไม่ต้องไปเที่ยวหาตู่้ ATM กดเงินอยู่ถ้าร้านนั้นรับชำระเงินผ่าน QR Code ก็แค่สแกนไปง่ายดีครับ

2020.08.30 17:16

คนคอน

สำหรับผมผมใช้จ่ายเงินสำหรับค่าน้ำค่าไฟผ่านทาง QR code ผมยังไม่เห็นถึงความอันตรายหรือความไม่ปลอดภัยอะไรที่จะเกิดขึ้นกับผมเลยนะครับ ถ้ามีประสบการณ์ที่ถูกทำให้โจรกรรมข้อมูลหรือว่าถูกขโมยเงิน จะบอกอีกทีครับ ปกติแล้วผมจะไม่ให้ข้อมูลของตัวเองไปในเว็บไซต์เกี่ยวข้องกับการผูกบัตรหรือว่า ข้อมูลบัตรเดบิตหรือบัตรเครดิตของเราครับ

2020.10.08 10:48

PimPim

สำหรับดิฉัน ฉันใช้บ้างนะคะสแกนจ่ายผ่าน QR Code แต่ไม่บ่อย แต่ก็รู้สึกว่าน่าจะปลอดภัยค่ะโดยเฉพาะ QR Code ของธนาคารต่างๆ เวลาไปสแกนจ่ายตามร้านค้า กลับเวลาโอนเงินให้กับเพื่อน เวลาสแกนโอนเงินผ่านแอปธนาคารก็สะดวกดีนะคะ เหมือนบางครั้งไม่ต้องไปกดเงินสดให้เสียเวลาถ้าอยากไปซื้อของโดยใช้บริการอะไรก็ใช้สแกนจ่ายสะดวกดี

2021.08.09 8:30

มีพุงนะ... แต่มีน้อย

@PimPim ใช้เหมือนกันค่ะ เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยพกเงินสดไง ก็เลยใช้แบบสแกนจ่ายบ่อยๆ ก็ใช้ผ่านแอปธนาคาร แล้วก็มีใช้ผ่าน App กระเป๋าตังค์ดิจิตอลต่างๆบ้าง ที่มีตอนนี้ก็มี App เป๋าตังค์ แอป truemoney wallet ค่ะ ก็รู้สึกปลอดภัยดีเหมือนที่คุณว่านั่นแหละ รวดเร็วดีด้วยไม่ต้องเสียเวลาไปกดเงิน อยากจะไปซื้ออะไรก็ไปซื้อได้เลยถ้ามีเงินในบัญชี

2021.09.27 8:48

จักรณรงค์

ถ้าเป็นอันตรายเรื่องการโกง ไม่ต้องกังวลหลอกครับ มีความปอดภัยในการใช่งานดีเลยครับ แต่ถ้าเรื่องการใช้งานเวลาที่เราแสกนก็ต้องระวังนะครับ อย่างวันนี้ผมไปแสกนจ่าย เน็ตของผมมีปัญหา ค้างที่หน้าจอจ่ายเงิน แล้วผมกดออกครับ แล้วทำการแสกนใหม่ เจ้าหน้าที่คิดเงิน บอกให้ผมเชคดูครับว่ากดจ่ายไปกี่ครั้ง เขาบอกว่าเคยมีกดสองครั้งมาแล้วครับ

2021.10.29 15:2

NichaNan:)

มันอันตรายยังไงเหรอคะการใช้จ่ายผ่าน QR Code เนี่ย เราก็ใช้อยู่บ่อยๆนะ เวลาจะชำระเงินเมื่อซื้อของก็สแกนจ่ายสะดวกดีออกค่ะ มีใครได้พูดถึงเรื่องอันตรายจากการชำระเงินด้วยวิธีนี้บ้างมั้ย เราอยากจะรู้เหมือนกัน เท่าที่ใช้มาก็ไม่มีปัญหาอะไรนะคะ เงินที่ออกจากบัญชีหลังจากสแกนแล้วก็ตรงกับบิลที่เราต้องจ่ายทุกครั้งนะ

2022.01.19 15:31

กิตติภูมิ

จ่ายผ่าน QR Cod เหรอตอนนี้มครๆก็หันมาใช้งานแบบนี้กันหมดแล้วครับ น่าจะเก่งแล้วด้วย เพราะมีโครงการคนละครึ่งของรัฐตามที่เราทราบๆกันก็จะใช้ระบบจ่ายเงินด้วย QR Cod นี้แหละครับ ส่วนตัวติดว่าการจ่ายด้วยวิธีการแบบนี้สะดวกดีครับ ยิ่งช่วงโควิด-19แบบนี้ด้วยแล้ว ถือว่ามีความปลอดภัยเรื่องการติดเชื้อเยอะเลยละครับ

2022.03.23 13:12

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

ค่าใช้จ่ายในมหาลัยรวมทั้งหมด 4ปี ประมาณเท่าไหร่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

สงสัยว่าทำไมซื้อหมูที่แมคโครถึงถูกกว่าร้านขายส่งหมู

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

อยากถอนเงินออกจาก wallet ครับ สามารถทำได้ไม๊ครับ

Truemoney / ทรู มันนี่

All (อี วอลเล็ต)

ใช้เบอร์โทรศัพท์ไม่ใช่ค่ายทรู สามารถใช้ true money wallet ได้ไม๊คะ

LazadaกับShopeeอะไรดีกว่ากันคะ

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card true money wallet หมดอายุแล้วต่อยังไง

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay สะดวก

เท่าที่เราได้ใช้mPay บกเลย หลักๆ เลยคือสะดวกครับ ถ้าคุณเคยรอคิวจ่ายค่าบัตรช่วงต้นเดือนยิ่งมีหลายธนาคารคุณจะรู้เลยว่านรกมาก เสียเวลามาก แต่พอเรามาใช้mPay สามารถจ่ายเลยได้ที่บ้านไม่ต้องออกมารอคิวจ่ายเงินให้เหมื่อยขอครับ บางทีออกนอกบ้านเสียเงินมากกว่าจ่ายบิลอยู่ที่บ้านอีก เพราะเห็นอะไรก็อยากกินไปหมด แถมmPay ใช้งานสบายๆง่ายๆ

mPay

mPay สะดวกมีส่วนลด

สาเหตุที่ผมกลับมาใช้mPay หลักๆผมก็เน้นความสะดวกครับ และอาจจะมีส่วนลดบ้าง แต่ส่วนลด5%ตอนนี้มีเเต่เฉพาะผู้สมัครใหม่เท่านั้นaisครับ เมื่อวาน ผมจ่ายบิลตามเงื่อนไขแล้ว เพื่อรับโปร บัตรเครื่องดื่มสตาร์บัค ถ้าไม่มีsmsตอบกลับคือสิทธิเต็มเเล้วใช่ไหมครับ แต่ก็โอเคครับ บางเดือนได้เงินคืนจากmPayด้วยครับบางเดือนได้โปรหนึ่งร้อยบาทก็มีครับ

mPay

mPay ไม่ต้องเป็นลูกค้าAIS ก็ทำได้

mPAY คือแอปพลิเคชันสำหรับการทำธุรกรรมบนมือถือแบบครบวงจร สะดวกสบายกับการซื้อสินค้าและบริการต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น การโอนเงิน, ถอนเงิน, เติมเงิน, จ่ายบิล และอื่นๆ อีกมากมาย ซึ่งความสะดวกของ mPAY ก็คือ ไม่จำเป็นต้องเป็นลูกค้าของ AIS ก็สามารถดาวน์โหลดมาใช้งานได้ ครับ เป็นอีกตัวเลือกสำหรับเพื่อนๆครับลองๆหาตัวที่เหมาะกับเพื่อนดูครับ

mPay

mPay สะดวกทั้งร้านค้าและคนจ่าย

เดี่ยวนี้เราเข้ามาสู่ยุคที่ไม่ต้องใช้เงินสดกันแล้วเหรอครับ ผมคิดว่าอีกหน่อยแบงค์ที่เรามีในกระเป๋าจะกลายเป็นแค่กระดาษธรรมดาแน่นอนครับ (เหมือนยังกะในหนังเลยครับ) เดียวนี้ใครๆก็ใช้mPay เพราะว่า หลายคนเลือกใช้อาจเป็นเรื่องของความปลอดภันแน่ๆ ร้านค้าไม่ต้องเก็บเงินสดไว้ ลูกค้าไม่ต้องถือเงินไว้ ความปลอดภัยดูแลง่าย มีที่มาที่ไปของเงิน

mPay

mPay ถอนเงินไม่พลาด

เมื่อก่อนเรามีความสงสัยนะครับว่า การมีแอฟเงินสดมันปลอดภัยจริงๆไหมดดยเฉพาะเรื่องการถอนเงิน เพราะขนาคนที่จ้่ายเงินสดด้วยกันเองยังถอนผิดในบางครั้งเลยครับ ยิ่งถ้าเป็นแอฟถ้าถอนผิดจะไปเอาคืนจากไหน เลยลองๆใช้mPay ดูว่า มันดีไหม ก็ต้องแปลกใจมากๆใช้ มาสองปีแแล้ว ไม่พลาดสีกครั้ง เพราะมีระบบทำรายการตรวจสอบไม่มีความผิดพลาดจากการทอนเงิน จริงๆ

mPay

AirPay เหมือนซื้อผ่านหน้าโรงหนัง

AirPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี