Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การกู้เงินจากกรมธรรท์ประกันชีวิตที่เราทำไว้ได้เหรอ?

ไม่เคยทราบว่าเราสามารถกู้เงินจากการใช้กรมธรรท์ประกันชีวิตที่ทำไว่ได้ด้วยแต่มีคนบอกมาแล้วต้องทำอย่างไทำวิธีไหมมีเงื่อนไขอย่างไรหรือครับจึงจะสามารถกู้เงินได้ผมคิดว่าถ้าทำได้จริงน่าจะดีมากเพราะไม่ต้องเอาทรัพย์สินไปแลกมา

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Liam

ตัวช่วยนี้คุณอาจจะยังไม่เคยทราบมาก่อนก็ได้ว่าเมื่อคุณชำระเบี้ยประกันไปแล้ว 2 ปี คุณสามารถนำกรมธรรม์นั้นมาขอกู้เงินได้ด้วย สมมุตว่าในกรมธรรม์มีการระบุว่าคุณจะได้รับเงินประกัน 1 ล้านบาทก็สามารถนำหลักฐานส่วนนั้นมากู้เงินได้ประมาณ 90,000 บาทค่ะ ส่วนอัตราดอกเบี้ยนั้นจะมีการระบุไว้ที่กรมธรรม์ด้วยค่ะ

2020.01.24 7:35

สุจินดา

ดูเหมือนว่าการกู้เงินจากกรมธรรม์ประกันชีวิตนี้จะมีอัตราดอกเบี้ยที่ไม่สูงมากเป็นทางเลือกที่น่าสนใจและเป็นตัวช่วยที่น่าจะช่วยแก้ไขปัญหาเงินขาดมือได้ดีเลยทีเดียว ถ้าหากว่าคุณมีความจำเป็นที่จะต้องกู้เงินเพราะเงินขาดมือจริงๆนะคะ แต่สิ่งที่คุณจะต้องเสียผลประโยชน์ก็คือจำนวนเงินที่คุณกู้เงินโดยใช้กรมธรรท์ถ้ามากเกินไปคุณจะเสียสิทธิประโยชน์จากประกันที่คุณทำไว้ได้ค่ะ

2020.01.24 7:35

สมภพ

มีคะ เราเคยได้ยินมาคะ เพื่อนเราเป็นคนขายประกันเคยบอกเราคะว่าของเมืองไทยประกันชีวิตให้มีให้กู้เงินจากกรมธรรท์ประกันชีวิตที่เราทำไว้คะ แล้วได้ไวมากด้วยคะเช่นถ้าวงเงินกู้ไม่เกิน 50,000 บาท สามารถรอรับเช็คได้เลย ภายใน 45 นาที มันสะดวกมากจริงๆคะสำหรับคนที่ทำประกันชีวิตไว้แล้วต้องการเงินสดตอนนั้นเลย มันง่ายดีนะคะ

2020.05.20 6:42

Pengu

แต่ถ้ากู้เงินจากกรมธรรม์ประกันชีวิตมีอย่างนึงที่คุณควรต้องคิดถึงด้วย คือ ถ้าคุณกู้เงินออกมาแล้วคุณค้างจ่ายมีจำนวนมากกว่าเงินค่าเวนคืนกรมธรรม์ที่มีอยู่ อันนี้อาจจะมีผลต่อสิทธิประโยชน์ในการคุ้มครองของคุณเองด้วยคะ ดังนั้นอยากจะฝากคุณไว้สักนิดว่า ถ้าคุณอยากจะกู้เงินจากกรมธรรม์ประกันชีวิต จำนวนเงินกู้ควรจะต้องไม่เกินมูลค่าเงินสดในกรมธรรม์นะคะ

2020.07.15 4:12

ชำนาญ

สามารถทำได้ครับ โดยที่คุณสามารถเริ่มกู้เงินจากกรมธรรม์ได้ตั้งแต่ปีที่สองเป็นต้นไป สำหรับขั้นตอนในการขอกู้เงินจากกรมธรรม์ง่ายและรวดเร็วครับ เพียงแค่คุณนำกรมธรรม์ฉบับจริง พร้อมสำเนาบัตรประจำตัวประชาชน ไปติดต่อกับบริษัทประกันที่คุณทำประกันอยู่ครับ เงินที่กู้ได้ก็ไม่เกินร้อยละ 80 ของมูลค่ากรมธรรม์ประกันชีวิตที่ผู้เอาประกันมี แต่ก็ขึ้นอยู่กับนโยบายของบริษัทประกันและแบบของผลิตภัณฑ์ด้วยครับ

2020.07.20 4:54

Noppon

เคยได้ยินเหมือนกันครับเรื่องกู้เงินจากกรมธรรม์ประกันชีวิตของเรา ถือเป็นตัวช่วยที่ดีเมื่อเกิดเหตุฉุกเฉินเงินขาดมือนะครับ แต่ก็ต้องทำตามเงื่อนไขที่บริษัทประกันกำหนดมานั่นละ ผมเองไม่ได้รู้รายละเอียดเท่าไหร่รู้แต่ว่าสามารถกู้ได้เท่านั้นเอง เข้ามาอ่านคอมเม้นท์ต่างๆก็ทำให้ผมได้ข้อมูลได้ความรู้ไปด้วย ขอบคุณทุกคนครับ

2020.08.05 13:11

ไข่ดาว

ใช่ค่ะ มันทำได้ แต่ไม่ควรทำนะคะ เพราะการทำประกันชีวิตคือการวางแผนอนาคตระยะยาวเพื่อความมั่นคงทางการเงิน แต่การกู้เงินจากประกันชีวิตที่เราทำไว้เป็นเหมือนการทำลายแผนการเงินที่มั่นคงในอนาคตนะคะ แทานที่แผนการจะสำเร้จตามกำหนดก็เหมือนทำให้แผนการสำเร็จช้าลงนะคะ ไม่จำเป็นไม่ควรกู้เงินจากประกันชีวิตเลยค่ะ ได้ไม่คุ้มเสีย

2020.08.30 14:36

จ้อ

เป็นตัวเลือกที่ดีเหมือนกันนะครับสำหรับคนมีเงินแล้วก็อยากจะได้รับ การลดหย่อนภาษีจากการทำประกันชีวิตหรือประกันภัยเอาไว้ เพราะนอกจากจะได้รับการคุ้มครองในเรื่องของอุบัติเหตุแล้ว ยังสามารถที่จะไปกู้เงินจากกรมธรรม์ประกันภัยที่เราทำเอาไว้ได้ด้วยอีก ผมว่าจริงๆนะครับแบบนี้ถ้าเราจำเป็นต้องกู้เงินเมื่อไหร่ก็นึกถึงกรมธรรม์ประกันภัยที่เราทำไว้เลยนะครับ

2020.10.08 11:19

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

ถ้าสมัครบัตรกดเงินสดยูเมะพลัสจะรู้มั้ยว่าจะได้วงเงินเป็นกี่เท่าของรายได้ที่เรามี หรือต้องรอผลการอนุมัติเท่านั้น?

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส (Umay+) / อีซี่บาย

บางคนคุณสมบัติและเอกสารพร้มก็ยังไม่ผ่าน ถ้าไปสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash จะผ่านมั้ยเนี่ย อนุมัติยากมั้ย?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรกดเงินสด A money ให้วงเงินสินเชื่อเท่าไหร่ และใช้ผ่อนชำระสินค้าด้วยอัตราดอกเบี้ยต่ำเหมือนบัตรอื่นได้มั้ย?

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน

ไม่มีเงินสดซื้อที่ดินได้ไหม?

เอกสารแสดงรายได้คืออะไรคะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

สินเชื่อบ้าน

เงินเดือน 18,000กู้บ้านจะผ่านไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ข้อเพิ่มวงเงินได้แต่ไม่มีเงินเข้า

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย สินเชื่อเพื่อการศึกษา

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

ถือบัตรยัวแคช มา5ปี ไม่เคยเพิ่มให้แบบอัตโนมัติ เคยยื่นเอกสารขอเพิ่มก้อไม่เพิ่ม จนเมื่อไม่กี่วันมานี้ ได้รับข้อความว่าจะเพิ่มยอดเงินให้ ก็แปลกใจว่าไม่ได้ไปขอเิ่มอะไร เลยไปที่สำนักงานสอบถามเจ้าหน้าทีเจ้าหน้าที่ก็ยังให้คำตอบไม่ได้ว่าข้อความมาจากไหนเรื่องจริงๆหรือป่าวแบบนี้ก็เสียเวลาเปล่าสิเราต้องเิดนทางเขาไปในเมืองฟรีๆ

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทยกู้ระยะสั้นๆได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

All (สินเชื่อ)

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH ไม่เข้าใจว่าต้องเสียดอกไหมถ้าขอปิด

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บัตรกดเงินสด

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพียงแค่เรามีรายได้ต่อเดือน 15,000 บาทก็สามารถสมัครสินเชื่อนี้ได้แล้ว และในการสมัครก็ไม่จำเป็นต้องใช้บุคคลค้ำประกันหรือหลักทรัพย์ใดๆเลย ให้วงเงินสูงสุดถึง 5 เท่าของรายได้ หรือไม่เกิน 1,000,000 บาท และมีระยะเวลาให้ชำระนานถึง 60 เดือน ถ้าหากเราชำระไม่ตรงเวลา จะมีบริการทวงหนี้ให้ โดยครั้งละ 100 บาท

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี