Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

บางครั้ั้งการลงทุนก็ต้องตัดสินใจอย่างรวดเร็วไม่อย่างนั้นจะเสียโอกาสแต่จะตัดสินใจอย่างมีคุณภาพได้อย่างไร ถ้าการลงทุนที่ทำด้วยความใจร้อนมากเกินไปจะเกิดผลเสียต่อผลตอบแทนอย่างไรบ้าง? คนใจร้อนต้อปรับตัวอย่างไร?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Jenny

คนที่มีนิสัยใจร้อนในการลงทุนก็คือ เมื่อเจอหุ้นตัวไหน หรือธุรกิจตัวไหนที่น่าสนใจก็ลงทุนไปเลยโดยที่ไม่ไตร่ตรองให้ดีก่อนถึงสภาพเศรษฐกิจหรือความเป็นไปได้ที่จะได้กำไรหรือขาดทุน ก็คล้ายกับนิสัยของคนที่ไม่มีความรู้นั่นแหละ และคนใจร้อนก็คิดถึงแต่ความร่ำรวยคิดถึงแต่กำไรที่จะได้ว่าจะรวยจะมีเงินเยอะให้ได้ภายในไม่กี่ปีทำให้เร่งการลงทุนมากเกินไปเป็นการกดดันตัวเองซึ่งจะนำมาซึ่งความเสียหายแน่ๆ

2020.01.24 7:35

mook

การลงทุนจะประสบความสำเร็จและมีคุณภาพมากกว่า ให้คิดถึงผลประโยชน์ระยะยาวเอาไว้อย่างคิดถึงแต่เป้าหมายระยะสั้นไม่อย่างนั้นกำไรที่ได้จะได้เพียงแค่ช่วงสันๆเท่านั้นแต่ในระยะยาวคุณต้องพบเจอกับการขาดทุนไปตลอดดังนั้นเลิกนิสัยใจร้อนในการลงทุนเถอะค่ะ ดูก่อนแล้วค่อยลงทุนจะก่อผลที่ดีมากกว่าค่ะ

2020.01.24 7:35

Thammanit

คนใจร้อนมักตัดสินใจไวไปครับ บางทีตัดสินใจแบบไม่คิดเลยครับ อันนี้เป็นอันตรายสำหรับนักลงทุนครับ นักลงทุนต้องใจเย็นแต่ต้องไวครับ หมายความว่ายังไงเหรอครับ เขาตัดสินใจแบบใจเย็นครับคิดรอบครอบทุกด้านก่อนครับว่าลงทุนไปแล้วจะเป็นยังไงบ้างแล้วเขาค่อยลงทุนกับสิ่งนั้นครับ คนแบบนี้แหละครับที่จะประสบความสำเร็จในการลงทุนไม่มว่าจะลงทุนอะไรก็ตามครับ

2020.05.20 6:55

อาทิตย์

อีกอย่างเอาแบบใกล้ๆตัวยังไม่ต้องไปไกลถึงธุรกิจนะครับ คือถ้าเป็นคนใจร้อนก็มักจะเอาความคิดตัวเองเป็นใหญ่ ทำให้คนที่เค้าทำงานด้วยเอือมระอา... หรือบางครั้งก็อาจจะทำให้เกิดการทะเลาะกับหุ้นส่วนได้ถ้าความคิดเห็นไม่ตรงกัน ดังนั้นการจะปรับตัวคือปรับใจให้เย็นลงมันก็จะส่งผลดีต่อเพื่อนร่วมงานและพอใจเย็นลงแล้วการตัดสินใจก็ดีขึ้นส่งผลกับธุรกิจจะไปได้สำเร็จมากขึ้น

2020.07.16 3:13

วิว

ไม่ได้ศึกษาข้อมูลดูสถิติอย่างถี่ถ้วนก่อนที่จะทำการลงทุนค่ะ หรือว่าตัดสินใจรวดเร็วแบบหุนหันพลันแล่น ทำให้เห็นได้ชัดเลยค่ะว่าคนที่อารมณ์ร้อนไม่ได้เกิดผลดีแค่ในเรื่องของสายสัมพันธ์ที่มีกับคนอื่นเท่านั้น แต่ยังส่งผลกับนิสัยหรือวิธีการที่จะเล่นหุ้นด้วย เพราะดูเหมือนว่าจะเป็นการตัดสินใจเร็วแต่ก็ไม่ได้ไต่ตรองทำให้เกิดการขาดทุนค่ะ

2020.07.20 8:20

อาอัน

ยามที่ใจร้อนคนเราจะขาดความรอบคอบครับ ไม่ว่าจะทำอะไรก็ตามหากตัดสินใจเร็วเกินไปไม่ได้คิดให้ดี ไตร่ตรองให้ถี่ถ้วนก่อน มักจะเกิดผลเสียตามมาอย่างแน่นอน ยิ่งเป็นเรื่องการตัดสินใจทางธุรกิจหรือการลงทุนด้วยแล้วละก็นอกจากจะเสียอารมณ์ยังทำให้เสียเงินด้วย จะมากหรือน้อยมันก็คือเงิน บอกได้คำเดียวว่า "พัง" จะทำอะไรใจเย็นไว้ก่อนดีกว่าครับ

2020.08.11 4:41

ชาเย็น

นิสัยใจร้อนไม่ว่าด้วยเรื่องอะไรก้ถือว่าเป็นนิสัยที่ก่อให้เกิดผลเสียมากกว่าผลดีนะคะ การลงทุนก็เหมือนกันจริงอยู่ถ้ามีโอกาสต้องรีบคว้าไว้ แต่ต้องเป็นการคว้าโอกาสแบบใจเย็นคิดตริตรองให้ดีก่อน แต่ถ้าใจร้อนแบบเห็นแต่ตัวเงินก็ตาร้อนแบบนั้นไม่ดีแน่ เพราะต้องคิดถึงความเสี่ยงด้วยค่ะถึงจะดี ดังนั้นความใจร้อนไม่ดีเลยนะคะสำหรับการลงทุน

2020.08.30 17:10

ช้าง

คนที่ใจร้อนลงทุนทำให้เพื่อนที่ทำการลงทุนด้วยกัน ได้รับผลกระทบด้วยยังไงล่ะครับ บางคนไม่ได้ทำการลงทุนเพราะมีความรู้สูง แต่ลงทุนตามเพื่อนที่ทำงานด้วยกัน ถ้าเพื่อนที่ทำงานด้วยกันมีความหุนหันพลันแล่น และใจร้อนในการลงทุนเพื่อนที่ทำงานหรือการลงทุนด้วยกันก็จะได้รับผลกระทบไปด้วยน่ะครับ จะโทษใครก็ไม่ได้อยากเล่นตามเพื่อนเอง

2020.10.08 14:20

put it down

จริงครับ ที่บางครั้งการลงทุนก็ต้องตัดสินใจอย่างรวดเร็วไม่อย่างนั้นจะเสียโอกาส แต่การตัดสินใจเร็วกับใจร้อนมันต่างกันครับ คนตัดสินใจเร็ว เขาอาจจะเป็นคนที่วางแผนเร็ว คิดเร็ว ทบทวนเร็ว ก็เลยตัดสินใจได้เร็ว ถ้าเป็นคนใจร้อน คิดอะไรไม่ค่อยออกหรอกครับ การตัดสินใจนั้นจะมาพร้อมกับอารมณ์ด้วย ก่อนตัดสินใจต้องตั้งสติก่อนครับ

2021.07.31 5:39

พงศกร

คนใจร้อน ถ้าใจร้อนเรื่องการลงทุน มีแต่จะเสียครับ การลงทุนต้องมองหลายเรื่องครับแล้วค่อยนำมาตัดสินใจ มีหลายคนที่เป็นคนใจร้อนทำอะไรแบบที่ไม่คิดแล้วท้ายที่สุดก็ต้องจบลงด้วยคำว่าขาดทุนครับ การลงทุนทุกอย่างมันมีความเสี่ยงเยอะครับ ยิ่งช่วงโควิดแบบนี้ด้วยแล้ว ต้องใจเย็นๆค่อยๆคิดว่าลงทุนไปแล้วเป็นยังไง แล้วหันไปมองรอบๆด้วยว่าเป็นยังบ้าง

2021.08.22 16:3

Aratchai'''

การเป็นคนตัดสินอย่างรวดเร็วกับการเป็นคนใจร้อน ไม่เหมือนกันนะครับ ในฐานะนักลงทุนบางครั้งต้องรีบตัดสินใจเดี๋ยวจะไม่ทันคนอื่น แต่พวกเขาต้องมีความรอบคอบเป็นหลัก ถ้าโดยปกติเป็นคนใจร้อนต้องระวังมากครับ เพราะอาจขาดความรอบคอบเมื่อจะทำการตัดสินใจ ยิ่งเป็นเรื่องการลงทุนด้วยแล้ว หากตัดสินใจผิดพลาดจะเสียหายมากครับ

2021.09.29 12:36

วโรดม

ไม่ทราบว่ามีครอบครัวยังครับ เพราะถ้าเป็นคนใจร้อนแบบนี้ ทำธุรกิจคนเดียวไม่น่าจะไปไหวนะครับ คิดและตัดสินใจแบบไม่ค่อยคิดแบบนี้น่ากลัวครับ เอาว่าถ้ามีครอบครัว ควรที่จะปรึกษาคนในครอบครัวก่อนน่าจะดีกว่าครับ ถ้าคนในครอบครัวเตือนอะไรก็อย่าไปโมโหใส่เขานะครับเพราะถ้าทำแบบนี้ครั้งหน้าเขาไม่เตือนคุณแน่นอนนะครับ

2022.01.13 15:1

พงษ์ณุวัฒน์

คนใจร้อนถ้าเขารีบตัดสินใจเร็วเกินไป อาจจะมีผลต่อการลงทุนได้จริงๆครับ แถวบ้านของผมมีร้านหนึ่งมาตั้งร้านอาหาร เป็นร้านปุฟเฟ่ครับ แต่ทำเลแล้วก็คนในแถวๆนั้นไม่น่าจะทานไหว เขาคิดราคาหัวละ 399 แพงมากครับ ผ่านไปไม่นานผมขับรถผ่านอีกรอบน้านนี้ปิดแล้วครับ ผลสุดท้ายตอนนี้ไปขายอาหารอย่างอื่นแล้ว ราคาก็เหลือ 30-50 บาทแล้วครับ

2022.02.26 6:25

KuNakoRn

ถ้าเป็นคนใจร้อนอย่างเดียวเลย..น่ากลัวครับ ยิ่งเอามาใช้กับการลงทุนด้วย อาจจะเสียมากกว่าได้ แต่ถ้าเป็นคนที่ใจร้อนบ้าง และพอจะควบคุมอารมณ์ของตัวเองได้ แบบนี้ผมว่ายังพอไหวอยู่นะ เมื่อถึงเวลาลงทุนหรือปรับเปลี่ยนรูปแบบการทำธุรกิจ คนนั้นยังสามารถวางแผนและจัดการได้อยู่ เรื่องการลงทุน ยังไงก็มีความเสี่ยง ต้องคิดให้ดีครับ

2022.04.11 12:51

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ธนาคารดิจิทัล,การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (อี วอลเล็ต)

อยากสอบถามเรื่องการถอนเงินบัญชีฟอเรกซ์หน่อยครับ

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีไหมใครเล่นforexแล้วได้ตลอด

ลดค่าใช้จ่าย

ค่า ft คืออะไร ทำไมต้องมีด้วย

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),การจัดการงบประมาณ,All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

หุ้น CPALL ตอบโจทย์ถือระยะยาวไหม

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,All (หารายได้)

อยากมีลูกค้าเยอะๆ

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากเข้า Miracle Lounge บัตร ช่วยได้ Citibank Premier Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี